Jump to content

Asexual in Vietnam

Recommended Posts

hinhTrần p/s: nhớ các anh Phong, Tài, Tiến, Phát, Ngọc, Hoàng, Bảo,...quá :( nhớ chị Trân, Uyên, Lan,... nữa @@

Chị tin vào nhân quả, nhân duyên, cái gì cũng có quy luật của nó và luôn có sự tương tác lẫn nhau , em nhớ các anh chị thì ở 1 nơi nào đó em cũng sẽ nhận được từ đối phương 1 nỗi nhớ như vậy ( chỉ là em không biết đó thôi ). Người ta nói cho đi thì đôi khi sẽ nhận lại nhiều hơn thế nên bây giờ chị đang nhớ về em và kỷ niệm ngày ấy rất nhiều đây. Dù các as "ngày ấy" đang sống trong âm thầm, không còn hoạt động như xưa nữa nhưng vẫn luôn dõi theo từng bước tiến của Aven vì ai trong chúng ta cũng yêu mến ngôi nhà này, cũng luôn nhớ về nhau, nhớ kỷ niệm mà ngôi nhà As ngày xưa mang lại thật ấm áp. Nhân duyên cho chúng ta biết nhau rồi nhân duyên cũng đẩy chúng ta đi tiếp theo con đường riêng của mỗi người . Hy vọng 1 ngày thuận duyên nào đó chúng ta lại được ngồi bên nhau vui vẻ như ngày xưa đó , không phải đến với nhau vì sợi dây kết nối mang tên as ngày nào, mà đến bên nhau vì tình anh em, tình bạn của những người từng là anh em từng là bạn của nhau.

• Like 1
  • 4 weeks later...
  • 2 weeks later...

Hello! Nice to meet you ^^ Where are you from? Recently, asexuals in Viet Nam don't ofen go to forum but facebook. So you can see this place is deserted :D

• Like 2

Lâu lắm không về đây.

Dạo này tính lại nóng, nhưng mà ghi nhớ lời các anh chị dạy, ai đến thì hoan hỷ, không hợp với họ thì họ sẽ đi, không cần suy nghĩ nhiều mà phát ách.

Mô phật, tu lại tu lại.

Chào hinh, anh lâm, mọi người, cái tục đãi bánh mem mới đâu rồi ta :D

• Like 1

Hà,

Mình cả năm rồi không quay lại đây :3

Mới ngày nào còn bỡ ngỡ bước chân vào diễn đàn, giờ có thể tự phong là tiền bối ko nhỉ? :)))))))

Đùa thôi ^^ chớ lâu lâu quay lại quét tới quét lui cho nhà cửa đỡ vắng bóng người :3 dù sao cũng là nơi dừng chân của mình trong cả một thời gian dài trong quá khứ mà :wub:

Giới thiệu lại chút xíu :3 em/mình là Zen, sinh năm 1994, quê ở Quảng Nam-Đà Nẵng, hiện là sv năm 1 trường Đại học Kinh tế-Luật ^^ đang ở ktx khu B. Có ai ở gần đây khônggggggggggg? ^^

p/s: nhớ các anh Phong, Tài, Tiến, Phát, Ngọc, Hoàng, Bảo,...quá :( nhớ chị Trân, Uyên, Lan,... nữa @@

T-T hinh quên tớ rồi à. Chào duy, hân hạnh được biết.

Em là đứa hay gây sự và kiếm chuyện nhất page =.=" không ác ý đâu, nói thẳng nói thật suy nghĩ thôi.

• Like 1
Beachwalker

Lâu lắm không về đây.

Dạo này tính lại nóng, nhưng mà ghi nhớ lời các anh chị dạy, ai đến thì hoan hỷ, không hợp với họ thì họ sẽ đi, không cần suy nghĩ nhiều mà phát ách.

Mô phật, tu lại tu lại.

Chào hinh, anh lâm, mọi người, cái tục đãi bánh mem mới đâu rồi ta :D

Is still wishing I could speak Vietnamese, how are you? Is life treating you well? Do you like Vietnam?
  • Like 1

Lâu lắm rùi mới có dịp way lại diển đàn. giờ thì tham gia trên facebook là chính, he he he. cứ tưởng nhà đóng hàng tấn bụi rùi đó chứ, ai dè cũng có người tới wét thường xuyên hen.

• Like 2
Beachwalker

@beachwalker:nice to meet you, my life have some problems but i'm ok:D

i'm don't speak english well. do you understand what i say?

I understand what you say! I am sorry to hear you have some problems. I hope you get them sorted soon. Nice to meet you too.
  • Like 2

ở AVEN nói trống trống nghe nó lãng quá ngại nói ! qua facebook vui hơn @nhatthien quét facebook mỗi ngày

• Like 1
  • 4 weeks later...

sau 3 năm quay lại thì ra AVEN của người Việt vẫn còn tồn tại , rất tiếc là mình chỉ có 1 nửa là as , 1 nửa còn lại vẫn là trai thẳng nên đành làm khách vãng lai vậy

• Like 2
  • 3 weeks later...
Mr.Antibiotics

Nhìn thấy facebook cũng ham nhưng mà ko dám tham gia vì bạn admin để ở chế độ công khai. Mình vẫn ngại ko muốn bạn bè biết mình là As ( thực ra là nửa As ,tình cảm thì ham nhưng no sex )

Vì ngoài đời mình rất sôi nổi và nhiều bạn bè. Mà chúng nó nói chuyện thì thường nhắc tới sex. Mình ko muốn là chướng ngại trong cuộc nói chuyện của bạn bè.
Hơn nữa mình cũng có bạn gái rồi ,cũng may bạn gái mình cực kì ngoan nên ko bao giờ đòi hỏi sex ,cùng lắm chỉ là hôn hít chút đỉnh ,mặc dù lâu dài chắc vẫn ko ổn nhưng hiện tại mình ko muốn em ấy buồn.

• Like 2

@hoang tu: nơi này chào đón mọi người, anh ở luôn cũng dc nói gì câu khách vãng lai :d

@mr anti: ko ngại thì add friend mình ko, face mình kín và toàn ase lâu năm :))

• Like 2

còn nữa, dù là ase vẫn có tình cảm, điều duy nhất làm nên chúng ta là no sex, một số ít ase nếu yêu đậm sâu vẫn có thể có sex, rất ít và chỉ với một người mà họ yêu bằng cả tính mạng, là dòng ko thuần. nên ko thể nói là vì biết yêu mà 1 nữa ase, thế giới phân làm hai phần chính là hữu tính và vô tính, bên chúng ta chỉ khác họ điểm trên, còn lại tương đối giống, vd homo hetero... khẳng định câu chót, ase vẫn có tình yêu thương với vạn vật

• Like 2
  • 2 weeks later...

vâng, đương nhiên còn, thật hổ thẹn trong thời buổi thông tin như thế này mà mình đã mất tới 2 năm hoặc thậm chí lâu hơn thế mới tìm ra đc mình là ai. thậm chis tìm rất lâu cũng chỉ ra cụm từ lãnh cảm

• Like 2
  • 2 weeks later...

Chào mọi người, mình cũng mới tới đây khi google về ase trong VN, nhưng nhìn có vẻ hơi vằng nhỉ?

• 4 weeks later...

Chào các bạn,

Tôi là thành viên mới, nam giới. Muốn tìm bạn hay một ai đó để nói chuyện. Một ai đó ở một nơi nào đó cũng cần người để nói chuyện.

Wonziz.

• 1 month later...

Sao minh vao FB cua hoi khong duoc vay moi nguoi oi! Lau roi khong vao dien dang, chuc moi nguoi vui khoe..

Ban nao muon chia se va noi chuyen cho qua ngay thang lay nick minh nha lamnezumi, nick nay la yahoo nha.

• 1 month later...

hoi tren facebook la do nhom tu phat thanh lap. khong lien quan dien dan, nhung vi day la cai hoi duy nhat nen moi anh huong lon nhu vay. Ase song kha khep kin, ngoai tru lien he voi cac thanh vien quen biet thi khong co nhu cau on ao cong khai gioi tinh nhu LGBT. Do la ly do vi sao dien dan va facebook ton tai kha lau ma moi co nguoi lap hoi.

hoi tren facebook la do nhom tu phat thanh lap. khong lien quan dien dan, nhung vi day la cai hoi duy nhat nen moi anh huong lon nhu vay. Ase song kha khep kin, ngoai tru lien he voi cac thanh vien quen biet thi khong co nhu cau on ao cong khai gioi tinh nhu LGBT. Do la ly do vi sao dien dan va facebook ton tai kha lau ma moi co nguoi lap hoi.

Co the cho em xin link cua hoi duoc khong.

• Like 1

https://www.facebook.com/groups/asvietnam/?fref=ts link facebook nhóm ," võ mai hiền" làm chủ trang bạn Twily

Co the cho em xin link chu trang truc tiep duoc khong, em khong co vao duoc trang group facebook.

No bao loi khong co quyen.

chào mọi người, mình mới biết trang web này hôm nay, mừng quá. 26 tuổi rồi mới phát hiện mình rất khác xa mấy bạn hữu tính khác, không hề coi TD là quan trọng và cũng không thiết đòi hỏi nó. Hóa ra mình là AS, câu hỏi mình tự hỏi mình bấy lâu nay đã có câu trả lời rồi

Có 1 điểm mình thắc mắc là mình không có nhu cầu TD nhưng vẫn rất muốn kết hôn với 1 người con gái mình yêu, và có 1 gia đình với 2 con hạnh phúc. Vậy là sao? mình có tự mâu thuẫn bản thân không

chào mọi người, mình mới biết trang web này hôm nay, mừng quá. 26 tuổi rồi mới phát hiện mình rất khác xa mấy bạn hữu tính khác, không hề coi TD là quan trọng và cũng không thiết đòi hỏi nó. Hóa ra mình là AS, câu hỏi mình tự hỏi mình bấy lâu nay đã có câu trả lời rồi

Có 1 điểm mình thắc mắc là mình không có nhu cầu TD nhưng vẫn rất muốn kết hôn với 1 người con gái mình yêu, và có 1 gia đình với 2 con hạnh phúc. Vậy là sao? mình có tự mâu thuẫn bản thân không

tình yêu không có nghĩa là tình dục, nhưng nói thiệt về phần "2 con", thì đúng là hơi lạ.

Với tư tưởng người Việt Nam thì họ hay mong muốn con thuần khiết về dòng máu nên anh có cảm giác như thế cũng không phải là gì lạ, nhưng, dù sao vẫn có con đường lựa chọn con nuôi (lúc đó, thì người bên kia của cuộc đời anh sẽ hơi khó chịu chăng?)

tình yêu không có nghĩa là tình dục, nhưng nói thiệt về phần "2 con", thì đúng là hơi lạ.

Với tư tưởng người Việt Nam thì họ hay mong muốn con thuần khiết về dòng máu nên anh có cảm giác như thế cũng không phải là gì lạ, nhưng, dù sao vẫn có con đường lựa chọn con nuôi (lúc đó, thì người bên kia của cuộc đời anh sẽ hơi khó chịu chăng?)

2 con đâu có gì lạ hả em? anh không phải chống đối tình dục hay gì nhưng để có con thì phải có tình dục thôi. Anh nghĩ tình dục nó như là 1 trách nhiệm hơn là đòi hỏi của bản thân.

Mà em nói đúng, anh nghĩ vậy nhưng quan trọng là người bạn đời của anh có nghĩ vậy không mới quan trọng. Cuộc đời của AS thật sự chỉ nên sống cô độc một mình thôi. Gia đình 1 vợ và 2 con thật sự quá xa vời nhỉ

• Like 1
Greatlove4ever

2 con đâu có gì lạ hả em? anh không phải chống đối tình dục hay gì nhưng để có con thì phải có tình dục thôi. Anh nghĩ tình dục nó như là 1 trách nhiệm hơn là đòi hỏi của bản thân.

Mà em nói đúng, anh nghĩ vậy nhưng quan trọng là người bạn đời của anh có nghĩ vậy không mới quan trọng. Cuộc đời của AS thật sự chỉ nên sống cô độc một mình thôi. Gia đình 1 vợ và 2 con thật sự quá xa vời nhỉ

Chà chà, chào người bạn cùng tuổi mình (tính theo tuổi dương nha) - người hiếm gặp có điểm tương đồng trong suy nghĩ với mình đây. Mình vừa mới chân ướt chân ráo đến diễn đàn thui mà cảm thấy khá may mắn khi đọc được những dòng tâm sự của các bạn trên khắp mọi miền đất nước đặc biệt lại có một người trùng ý tưởng với mình như thế. ^.^

Mình là female as nha, rất vui được tham gia diễn đàn cùng cả nhà!!! ^__^

Giống như bạn nam trên đây, mình cũng mong muốn có một gia đình hạnh phúc cùng người chồng mình thương yêu và hai con, nhưng làm sao viễn cảnh ấy có thể xảy ra với một người chẳng quan tâm và cũng ko hề coi trọng cũng như mong muốn có t.d trong cuộc sống chứ? o_o

Mình cũng không hiểu tại sao khi ở độ tuổi mà bạn bè xung quanh nếu chưa lập gia đình hay có em bé thì cũng đang khao khát mong chờ một người yêu thương trở thành chồng của mình còn bản thân thì sao đây?

Mình mặc dù cũng thắc mắc xem tâm trí, suy nghĩ và tính cách của mình có gì không ổn nhưng mình vẫn không thực sự để tâm đi tìm câu trả lời cho đến thời gian gần đây. Mình cảm thấy bế tắc và mệt mỏi khi dành sự yêu thương và quan tâm cho một người mình rất quý trọng, yêu mến từ trong tâm hồn nhưng bởi vì mong muốn của người đó nhiều hơn thế nên mình bắt đầu tìm cách xa dần...dù mình vẫn còn thương và muốn chia sẻ cũng như cùng nhau vượt qua những khó khăn thử thách trong cuộc sống.

Cho đến khi vô tình mình tìm công việc mới và tìm thấy một tổ chức phi chính phủ đứng về phía những người thiểu số hay số ít những người có giới tính khác với phần đông xã hội còn lại, mình bắt đầu tìm hiểu & tìm thấy trang web cũng như thông tin về "người vô tính" & bỗng nhiên...suy ra mình...sao giống mình zậy ta, sao đúng tâm trạng mình zậy trời???

Dù vậy nhưng mình không hoàn toàn nghĩ thiên chức và bản năng sinh sản của con người là không đáng trân trọng. Mình có đọc được ở đâu đó tài liệu nói rằng bổn phận duy trì nòi giống và nuôi dạy những đứa trẻ khôn lớn thành người là rất đáng trân trọng vì có như vậy chúng ta mới trải qua những vất vả khó khăn với thiên chức của người cha người mẹ để từ đó có cơ hội cho chúng ta trưởng thành hơn, rèn luyện bản thân đúng đắn tốt đẹp hơn. Điều đó khó mà gặp được ở những người chọn cuộc sống độc thân suốt đời, không phải vì không có người chăm sóc cho mình khi tuổi già mà quan trọng hơn là mình biết cách sống hy sinh cho người khác là như thế nào.

Và cũng chính vì như thế mình từng có suy nghĩ hơi khác biệt với người xung quanh: đó là nhận con nuôi vì biết bao đứa trẻ chào đời không có cha mẹ nuôi dưỡng để rồi lớn lên chẳng nhìn thấy tương lai không biết sẽ là những công dân đóng góp hay phá hoại xã hội này. Nếu một người không quan tâm đến t.d, nhưng tấm lòng yêu thương vẫn luôn trải rộng cho muôn người và nhân loại thì chuyện nguồn gốc đó lại quan trọng sao???

Đôi lời tâm sự chia sẻ cùng cả nhà, mong sẽ có cơ hội được giao lưu gặp gỡ, mình ở Hà Nội.

Chúc cả nhà ngày cuối tuần zui zẻ nhé! ^=^

P/S: cho mình hỏi có ai biết chức năng mặt cười (Smiley) có vấn đề gì hông nhỉ? ^^

• Like 1

@greatlove4ever : chào bạn, không ngờ là lại có bạn đồng suy nghĩ với mình. Mình biết As đều là những con người với trái tim được gọi là thuần khiết trong tình yêu, 1 tình yêu chân chính không cần tình dục. Mình thấy 1 gia đình như thế hoàn toàn có thể tạo ra được. Bạn cứ sống như bạn muốn hiện giờ, thấy rất có ý nghĩa bạn à

Mình vẫn thắc mắc về bản thân mình bấy lâu nay sao quá khác những bạn cùng trang lứa. Tới hôm nhận ra mình là As, mình thấy rất vui và biết được sự có mặt trên đời này của mình góp phần cho sự đa dạng của xã hội. Mình hiểu mình là ai và không còn thấy bức bối nữa.

Mong được chia sẻ với các bạn nhiều hơn.

Hiện tại trên facebook có 1 fan page về Asexual của Việt Nam. Bạn có thể vào đó tìm nhiều hơn sự đồng cảm và sẻ chia

https://www.facebook.com/nguoivotinhvn

• Like 2