Jump to content

Asexual in Vietnam

Recommended Posts

Hi guys, :D

Nice to meet all of you , I'm from HCM City.

My mom sometimes ask me why i dont have boyfriends until now I'm 25,at my age some girls have children ,but she doesnt know that i dont like the way's boy "loves" me. I know what thinking on their minds, they just like to kiss and cuddle and marriage me for making babies. I need someones be my friend(may be we will go to the end of my life) ,that's all.

Once again ,I'm glad to meet you all , vietnames guys.

Hi fresh_air.chào mừng bạn đến diễn đàn, chắc bạn giỏi tiếng Anh lắm nhỉ? hihi, có người nhầm bạn là người nước ngòai đó, add nick mọi người vào chat cho vui nhé!

Hi asexual_boy,

Thank for your invitation me to add nick to chat , but i am afraid that i dont have time to do it ,any way, it will be so great if we can meet all guys in here.

And it will be better if you can share any thinking about asexually.

Why do you think that you are an asexually person ?

Nói bằng tiếng Việt luôn , thật ra tôi không ưa tiếng Anh tí nào nhưng cố phải học nó thì mới xem được các kênh HBO, Cinemas, Star Movies.....

Vô tính,

Người vô tính,

HỘI NHỮNG NGƯỜI "VÔ TÍNH"

VIETNAMESE ASEXUALITY FORUM

NƠI ĐÂY NHỮNG NGƯỜI "VÔ TÍNH" GẶP NHAU.

Hi vọng những ai Search trên Google hai chữ " VÔ TÍNH" sẽ tìm ra trang web này.

hezman_biggest

Mình cũng không thích tiếng Anh vì học tiếng Trung 4 năm rồi nên đọc tiếng Anh vất vả quá

Nhưng đây là diễn đàn lớn nhất dành cho Asexual

Mình đã Post bài viết này khá lâu và chờ đợi mãi mà chẳng thấy ai thấy chút thất vọng. Bây giờ thấy mọi người đến đây đông quá thấy lòng thật vui.

Bạn Fresh_Air thật sáng suốt đã để lại những dòng chữ như vậy để những Asexual khác có thể tìm được đến đây, cảm ơn bạn nhiều.

Không được rồi , phải search bằng tiếng anh dòng :"Asexual in vietnam " thì mới thấy trang web của mình.

Chắc là phải tạo Topic mới nhưng gõ Tiếng Việt là Hội Người Vô tính Việt Nam ha gì gì đó thì mới được .Nhưng mà tạo ra mà chẳng ai vô thì hơi bị mắc cỡ , bạn nào dũng cảm thì làm đi .Mình vô phát biểu ủng hộ.

Mà quên nữa , bạn nào muốn thấy hình của mình vào mục just for fun -> AVENiest photos 2008

• Like 1

Chào các bạn, cũng gần được chục người rồi đấy nhỉ? Đủ để làm một trang web nho nhỏ rồi đấy các bạn ạ. Giờ thì chúng ta tìm một nơi trao đổi đi hén. Mọi người cho nick chát và email lên đây để hẹn giờ Conference một bữa online và sau đó offline hén. Nick mình là: quang_free và email: quang_free[at]yahoo[dot]com

hezman_biggest

Ở đây có khoảng chục người nhưng có những bạn Phong quen là Asexual nhưng chưa post bài và đăng ký làm thành viên tại đây.

Đang thuyết phục và tìm dấu vết của một vài người bạn là Asexual khác hòa nhập vào cộng đồng Asexual Việt Nam của chúng ta.

Mình cũng có ý tưởng cùng mọi người lập một diễn đàn Asexual Việt Nam để mọi người cùng nhau chia sẽ những suy nghĩ về "Vô tính"

• Like 1
Ở đây có khoảng chục người nhưng có những bạn Phong quen là Asexual nhưng chưa post bài và đăng ký làm thành viên tại đây.

Đang thuyết phục và tìm dấu vết của một vài người bạn là Asexual khác hòa nhập vào cộng đồng Asexual Việt Nam của chúng ta.

Mình cũng có ý tưởng cùng mọi người lập một diễn đàn Asexual Việt Nam để mọi người cùng nhau chia sẽ những suy nghĩ về "Vô tính"

Rất ủng hộ và xung phong

Àh quên đây không phải trên chiến trường nên xin lùi sau 1 bước mời bạn hezman_biggest làm tiên phong.

Nhân tiện có bạn nào muốn kể chuyện về mình thì xin mời chia sẽ ở đây.

:D "tìm dấu vết.." nghe thấy hình sự quá nhi?.Half cũng ủng hộ hai tay việc thành lập một Asexual Việt :cake:

Chào các bạn,

Mình đang dự định làm một trang web cho chúng ta đây. Các bạn đề xuất / góp ý chút xíu nhé:

- Tên miền / domain sẽ tên là gì?

- Wesite sẽ làm nhiều chức năng: gồm có trang chủ dạng News như một tờ báo, album ảnh, các mô-đun khác như RSS, diễn đàn, blog hay chỉ là một trong các chức năng cho đơn giản, mau sử dụng.

- Có nên học theo phong cách của VEN này?

Các bạn ơi, dự định nếu có đủ ở 2 thành phố lớn, mỗi nơi từ 10 người trở lên, tháng 10 này chúng ta offline một bữa thử nhé. Sẽ hẹn vào một buổi Chủ nhật nào đấy và chúng ta sẽ gặp nhau để biết mặt biết tên và bàn kỹ hơn việc cho ra đời một trang web, phân công mỗi người một việc để việc gầy dựng cộng đồng có sự chung tay của nhiều người và có những hạt giống tốt cho sự phát triển về sau. Các bạn thấy thế nào?

• Like 1

Cái này thì cần nhiều công sức , thời gian và cả tiền bạc để duy trì trang Web , mình nghỉ cứ chọn đại cái forum nào phổ biến ở Việt Nam như trái tim online chẳng hạn rồi lập 1 cái topic riêng ( tên chủ đề là "kết bạn , hội những người vô tính " để mọi cùng chia sẽ là được.Với lại cái vụ offline thì mình hay ngại đi gặp lém, mình trước giờ cũng ít tiếp xúc với mọi người nữa,mong các bạn thông cảm nha.

Trang web dating ne cac ban oi : www.asexualitic.com.

Hien tai chua thay nguoi Vietnam nao, hehe

Có phải cái trang này là để người ta đăng profile lên , sau đó nếu ưng nhau thì hẹn hò nhau đi chơi phải không ?

hezman_biggest

To fresh air: tình cảm của 2 người là vô tính cũng có những cung bậc và săc màu riêng mà trang web đó là một sự thể hiện. Mình nghĩ thật khó để lập ra topic chỉ khi nào chúng ta tìm đủ gần trăm người và tinh thần tự nghuyện mọi người đều cao thì mói có thể dc. Ngày để tạo diễn đàn Aven Việt còn xa lắm.

Tạm thời mình chỉ xem topic này là nơi chia sẽ hoặc như bạn fresh air đề xuất cũng dc.

Hì quả thật tìm dc những người là asexual tập hợp lại thật không dễ dàng vì rất nhìu trong giới asex sống rất khép kín và ko tiếp xúc với ai cả.và tìm dc dấu của họ thật k dễ dàng nên mình mới dùng từ ngữ như vậy cho vui mà

Bạn Hez....,

Bạn nói đúng đó ,như tui chẳng hạn , thích sống khép kín bởi vì sao ? Bởi vì sẽ không tránh khỏi những sự khó chịu, không hợp ý nhau và rồi những hiểu lầm dẫn đến cải vã khi bạn tiếp xúc và giao tiếp với mọi người , ngay cả người trong gia đình mà lâu lâu cũng hay cải vã ,cảm thấy khó chịu rồi lấy gì người ngoài.Ở một mình thì chẳng có ai để quấy rầy bạn cả .Hơn nữa , ngày nay phương tiện truyền thông rất phổ biến , nếu bạn buồn thì bạn có thể xem phim hài hành động v.v..., ca nhạc ....hoặc lên đây gõ vài chữ.Thế nên những người nào càng nhận thức và thấy rõ về các mối quan hệ phức tạp của xã hội thì họ lại càng thu mình để bảo toàn ("tính mạng và tài sản").Nói như vậy thôi chứ tui chưa từng cải vả với ai ngoài xã hội vì tui sẽ sẳn sàng bỏ qua và quên đi càng nhanh càng tốt .

Tui biết lí do gì mà tui trở thành con người như vậy , đó là vì nhìn thấy mọi việc xảy ra xung quanh tôi. Mẹ tui đã có cuộc hôn nhân đổ vỡ nên tui trở nên khắt khe hơn với tình yêu . Tui chưa thấy một người nam nhân nào thân thiện và lịch sự , quan tâm và giúp đỡ tui bằng chân tình mà không có một sự đòi hỏi nào.

Thường thì họ hay trêu chọc tui , nói thẳng ra là "dê" vì nhìn bề ngoài tui cũng hơi bị dễ thương. Tui đáp lại họ bằng những câu bông đùa và những nụ cười gượng gạo ,thật ra tui chẳng thích như thế chút nào.Tui thích có người bạn "đời" nào tạo cho tui một cảm giác an toàn và thân thiện , tui muốn ở bên người đó khi tui là chính tui , tui sẽ không thích trước mỗi buổi hẹn hò mà phải vào nhà tắm cả tiếng , rồi phải trang điểm để che dấu khuyết điểm của bản thân , như thế thật mệt mỏi. Tui cũng không thích bắt bạn trai chở đi dòng dòng quanh thành phố Sài Gòn để hít bụi , tui cũng không thích vào mấy quán cà phê để hít khói thuốc và còn bị chém , tui cũng không thích bắt bạn trai phải trả tiền tui sẽ để nghị được share .

Nếu bạn nào có xem phim tình cảm nổi tiếng của Hàn Quốc chẳng hạn , thì bạn sẽ thấy hai nhân vật chính ở đó thật là tuyệt vời , thế nhưng phim ảnh làm ra là để phản ánh những ước mơ của con người , mà đã là ước mơ thì nó hiếm khi có thực . Con người mơ ước mình xinh đẹp và tài dõi , nắm bắt được thị hiếu đó các nhà làm phim đã vẻ ra một khung cảnh tuyệt đẹp mà đời thường không có.Lồng vào bối cảnh xã hội là những câu chuyện tình không tưởng.

Bởi vì tất cả những lẽ đó nên tui suy ra là chắc cuộc đời này tui sẽ ở giá thôi.

• Like 2
hezman_biggest

Cảm ơn FA đã chia sẽ mình đề cập đến cái bản chất tự hiên của người Vô Tính ít tiếp xúc xã hội.

Mình cũng khép mình vì tránh những bất đồng quan điểm vì mình là người vô tính khác người hữu tính nhiều lắm

Nghe những sự cãi vả mình cảm thấy cảm giác sợ có 1 gia đình lắm rồi việc người khác chạm vào thân thể mình quá mức giới hạn..........

Mình nhận thức dc những điều này trong tiềm thức từ khi còn rất nhỏ...........

Mình thì chỉ mới biết thế nào là "phòng the" 1 năm nay thôi , cũng chỉ tại cái tờ báo mạng Vnexpress và Ngoisao.net với chuyên mục tâm tình hay đời sống gì gì đó mình không nhớ rõ , khi vô tình đọc nó (những vấn đề về vợ chồng ở trên giường ấy )mình cảm thấy thật buồn nôn và thật sự tầm thường , vô cùng tầm thường. Thôi không nói nữa đâu .

Mình thích ra công viên để đi bộ tập thể thao , thế mà "đi đêm có ngày gặp ma" cứ phải chứng kiến cái cảnh "tầm thường" của các cặp là mình lại buồn nôn.

Lúc ấy mình chỉ niệm thần chú "Nam mô A DI Đà Phật "

• Like 1
hezman_biggest

Một nguyên nhân khác của sự thiếu hòa đồng của mình nữa là mình rất ghét con trai. Vì bản thân là người vô tính cho nên cách sông của mình có nhiều thứ khác với người hữu tính. Mình không bao giờ sống theo kiểu của bọn con trai thẳng (Heterosexual) được. Mình sống cũng biết cách đối xử tốt với bọn nó thế mà tụi nó sống theo kiểu ác không chịu được. Trời sinh ra là vậy con trai thẳng ghét con trai thẳng va tụi nó chỉ tốt với con gái thôi. Sống lại không biết khiêm nhường tự kiêu nhiều đứa xấu xí không chịu dc mà lúc nào cũng nghĩ ta đây đẹp trai con gái phải chạy theo hầu hạ và hiến dâng. Con gái là nô lệ của tụi nó chắc. Nhiều khi trái ý bọn nó là bọn nó lại gây sự chính vì vậy mà mình ghét bọn nó đến tận xương tủy. Bây giờ trên mạng phim sex nhiều bọn con trai nhìn vào con gái chỉ nói là con này lên giường thế nào, hàng họ thế nào mà kho biết bản thân tụi nó ở chỗ nào. Đó là sự thật về con trai thẳng. Nói chuyện với tụi nó chỉ muốn nôn và dễ nỗi khùng...

Còn con trai đồng tính thì nói ra chỉ muốn nôn mữa hết muốn ăn cơm. Nhiều người tu hành rồi mà nuôi một đống con trai trong chùa rồi đêm đêm thích phòng nào thì gõ cữa (mình nghe kể thôi). Những đứa mình nói thẳng không thích mà cứ cố tình rờ vào thân thể mình. Đối với Asexual Boy trước khi chưa có một định hướng là người vô tính thì thông thường người ta hiểu rằng: không dị tính thì là người đồng tính. Mình đã từng chơi một thời gian với gay và hiểu vì sao xã hội coi thường họ. Một phần họ đẹp thật (đa phần gay là vậy) nhưng sống kiêu ngạo lắm chỉ biết lạm dụng tình dục chứ không có chia sẽ tình cảm. Đại loại là những phát ngôn bạn là người vô tinh cái j là gay mà chưa chấp nhận được đó rồi hỏi số đo, cân nặng........Nói chung mình ghê tởm gay đến kinh khủng. Nhắc tới là không nuốt nỗi cơm............Giờ ra đường hằng nào nhìn minh say đắm là mình nhìn đi chỗ khác và đề phòng tụi nó có giở trò đụng chạm không...

Còn trai gái thì quan hệ cũng bừa bãi nhiều tiền thì vào nhà nghĩ, ít tiền thì đi ra công viên vĩa hè nào vắng vắng xxx đại cho nó tiện. Thật ra bọn con gái vài đứa cũng thích mình nhưng chẳng ai nói ra những điều bậy bạ mình cũng giả vờ không nghe không biết không thấy.

• Like 1

Như bạn HB nói thì xã hội ngày nay , nhất là giới trẻ , thật là phức tạp. Hồi xưa nam nữ yêu nhau trong sáng biết bao. Mình nghĩ không nên bận tâm tới bọn người đó,họ là ngững người không có đạo đức , nhưng tự họ sẽ gánh lấy những quả báo do họ gây ra. Tôi sẽ đi trên con đường của chính tôi , tôi sẽ sống với sự bình yên của tâm hồn và sẽ không có gì khiến tôi cảm thấy đau khổ hay tức giận .Tôi không ghét những người xấu nhưng tôi thương hại cho bọn họ.

• Like 1
hezman_biggest

Còn con gái thẳng đứa nào mình cũng thích nhiều đứa cảm giác tính rất kiêu nhưng bọn nó nữ tính và rất tốt với con trai. Sống gần tụi nó minh cảm thấy an toàn (về tính mạng và tài sản...haha). Mấy cô bạn thân mình mình đều nói thật mình là Asexual bọn họ rất thông cảm và hiểu. Nhưng chỉ tức một cái là bọn nó cứ bắt mình tìm bạn gái đi thì sẽ bình thường lại khakha.

Còn cuối cùng bản thân mình là ai mình hiểu rõ mình chỉ là một cậu bé cô độc đi theo con đường như vậy và sống như vậy nên mình dễ cảm thông và thương, nhường nhịn những asexual boy giống mình bởi những j đã trải qua. Người ta chỉ thương người khi hiểu và thương bản thân mình.

Cuộc sống mình đơn giản lắm chẳng có j phúc tạp mình cũng không khác người mấy. Đơn giản mình là người vô tính nên khác người hữu tính nhưng lại giống hầu hết các Asexual khác về tính cách và tập quán sống trời sinh mình ra là như vậy mà biết sao dc. Từ nhỏ tới giờ mình chỉ nghĩ mình là một cậu bé ngây thơ và hồn nhiên, trong sạch chẳng nghĩ j thêm mong cuộc sống hằng ngày của mình trôi qua bên ánh bình minh hoàng hôn và biển đêm. Mình lúc nào cũng nghĩ và rung cảm mạnh với thiên nhiên. Nó là hạnh phúc trong bản thân mình.

Ha ha đúng như mình nghĩ sau khi gặp nhìu người trong diễn đàn mình hiểu là vô tính là một thế giới kỳ lạ nhưng giống nhau. Mình phát hiện thấy mình và bạn F_A cùng các bạn khác có nhiều điểm tương đồng.

Híc mình cũng sợ không khí bẩn lắm. Đọc bài của bạn F_A mình mới hiểu tại sao bạn chọn tên như vậy. Bây giờ ở Việt Nam đi ra đường chỗ nào cũng đầy khói bụi và thuốc lá người ta hút thuốc một cách vô ý thức mà không biết mình sẽ gây tác hại như thế nào với người xung quanh nhất là trẻ con. Khói thuốc là rất độc là mầm mống gây ra nhìu bệnh tật. Còn về nông thôn người ta toàn đốt củi, rơm khói bay ngào ngạt. Mình thì phổi không được tốt lắm, lại là người bị hút thuốc thụ động. Lúc nhỏ bé quá không biết cách phòng tránh dù mình ghét mùi khói và mùi thuốc cực kỳ nên giờ đã bị dính vào căn bệnh hen suyễn mà lại chọn nghề ca hát nữa mới trớ trêu chứ nhưng Phong chẳng từ bỏ.

Hì đó là những gì Phong muốn chia sẽ với mọi người.

• Like 1

Nhân tiện nói về thuốc lá, mình đã chứng kiến rất nhiều cảnh người cha hút thuốc rồi vô tư phà khói thuốc vô mặt đứa con còn nhỏ của mình, tôi cảm thấy thật tội nghiệp cho hai lá phổi non nớt của đứa nhỏ ghê luôn, mà trên mỗi bao thuốc đều có những dòng chữ cảnh báo về tác hại của thuốc là , rồi báo chí , ti vi ngày nào cũng nói um xùm hết kia mà , chẳng hiểu nỗi mấy người đàn ông đó nữa. Còn về mình thì tránh chẳng khỏi lâu lâu cũng vô tình đi ngang qua mấy ông nội hút thuốc đó. Thôi thì chỉ còn cách về nhà uống trà xanh hay cái gì mát mát giải độc cơ thể thôi .

hezman_biggest

Đúng đi xe máy cũng hút thuốc, ở nhà cũng hút thuốc tội nghiệp trẻ con nó đâu biết j mình là một điển hình.

Bao thuốc lá trước đây ghi hút thuốc lá có hại cho sức khỏe, bây giờ ghi hút thuốc lá có thể gây ung thư phổi. Theo thống kê 1/3 nguyên nhân gây ra ung thư là do thuốc lá vậy mà mấy Pa hút thuốc lá đâu có chừa còn gây ảnh hưởng tới mọi người nhất là trẻ con.

Bạn này bị hen suyễn có nặng không vậy ?

Người nhà bạn còn hút thuốc không hay cai thuốc chưa ?

Bị hen như vậy thì ở nhà phải thoáng mát , nhất là chăn mền phải sạch sẽ , lâu lâu nên thay mới luôn chứ vải vóc lâu ngay cũng mục đi và sinh ra nhiều bụi vãi cũng gây hen suyễn nữa.

Mủi của mình cũng hơi bị nhạy nha, hễ có bụi bặm nấm mốc là hẳc xì luôn, giường mà bị dơ là nằm ho suốt đêm.

Wow, những ngày gần đây mọi người tự nhiên post bài nhiều quá hén. Nếu chỉ là một / một vài chuyên mục như bạn nào nói trên Trái Tim Việt Nam thì quá dễ, các bạn cứ để nick Yahoo! lại đây, mình sẽ tạo một cái trong một diễn đàn khá nhanh ở Việt Nam và gửi mật khẩu cho các bạn truy cập. Bảo đảm rất an toàn thông tin & bảo mật nếu có những trao đổi không muốn cho người không phải là asexual đọc. Mình có quyền mod cao gần bằng admin và có thể xem nhật ký người lạ xâm nhập nên cần thiết thì mã hóa và ẩn các bài viết khi có kẻ quấy rối. Chúng ta dễ bị tổn thương, vì vậy có vẻ là bà con Tào Tháo các bạn nhỉ?

hezman_biggest

Trước đây lúc nhỏ thì nhà mình có người hút thuốc giờ thì hết rồi, có anh họ mình hút thuốc nhưng mình bây giờ không gặp anh ấy nữa mình rất sợ mùi khói thuốc

Mình nghĩ mình bị cũng nặng cảm ơn bạn đã góp ý. Trẻ con thường phổi rất yếu chỉ có đứa nào cấu tạo phổi của nó tốt thì mới không bị sao. À người hút thuốc lá thụ động bị nặng hơn là hút thuốc lá chủ động vì người hút thuốc lá chủ động có đầu lọc nên lọc bớt khá nhìu chất độc nhưng họ gây tác hại không lường trước dc cho những người xung quanh

Nick cuả mình để trong profile đó , bạn superthin click vô xem nha.

Còn chuyện bảo mật , không muốn cho người sexual đọc thì mình không có chuyện gì bí mật cả, chắc là bạn có chuyện gì bí mật phải không ?

Cứ kể ra đây xem thử , trang này ít người biết lắm , cứ yên tâm.

hezman_biggest

Đúng thật ra thì cũng nên tách khỏi người hữu tính bằng cách mà Quang nói

Thứ nhất tụi trai thẳng hay phá hoại gây sự chữi mắng những người không phải là hetero

thứ 2 tụi gay thì rất nhiều đứa lạm dục tình dục người trong thế giới thứ tư (Mình và bạn mình ghê tởm bỏ xừ bọn nó, đồng tính rồi còn làm hại người khác mình mà kể ra hết chắc mọi người ói mữa)

tụi les cũng có vài đứa mình biết có tính lừa gạt mình chưa tiếp xúc hết nhưng thấy nhìu người trong họ cũng khó chịu và.....có lẽ tại mình ghê tởm tụi gay quá nên thấy cũng sợ sợ dân lesbian

Còn tụi nhà báo tụi nó là người hữu tính không phải người vô tính viết bậy bạ sai những điều cơ bản đăng lên báo mạng làm xã hội có cái nhìn mất thiện cảm với chúng ta

Còn phải hạn chế tuyệt đối những bài đăng về tình cảm giữa những người hữu tính cũng với những câu hỏi nhảm nhí về sức khỏe an toàn tình dục ( vì họ cố tình phá chúng ta biết rõ chúng ta là ai mà vẫn phá)

Trang web của người vô tính chỉ dc đăng những j liên quan tới người vô tính thôi

Tên nào phá đám delete bài ngay không nói năng lôi thôi tránh gây phản cảm cho diễn đàn ngăn chặn tuyệt đối bọn nhà báo phá hoại

Ủng hộ bạn Superthin

FA không nghĩ được chuyện nó ra phức tạp đến như vậy , bởi vì ít khi tiếp xúc với người ngoài lắm , những người chung quanh toàn là người tốt thôi.

Chắc Phong bị va chạm nhiều lắm rồi phải không ?Nghe kể nên FA đoán là giới nào Phong cũng có tiếp xúc qua rồi .

Mình nghe vậy thì cũng ủng hộ theo Superthin thôi.

• Like 1

Chào các bạn,thật ra mình thấy bạn Phong post bài ở đây lâu rồi,từ khi bạn El Finito chưa trả lời nữa,vui và mừng lắm thì ra ở VN cũng có người vô tính nhưng vì mình những chuyện riêng khiến mình luôn trong tâm trạng chán nản,không muốn tiếp xúc với người khác dù là trên mạng.Mình có search và tìm được nick Y!M của Phong ,add cũng lâu mà chưa nói chuyện lần nào.Cho mình xin lỗi nhé.