Jump to content

Asexual in Vietnam

Recommended Posts

Có khả năng là nhiều người sẽ không truy cập được vào nhóm tin ở reply trước mình đề cập vì không chắc đó là nhóm tin công khai. Hơn nữa, nhiều người ở đây đến với Internet khá muộn, không biết "nhóm tin" (email newsletter hoặc mailing list) là cái quái gì. Đơn giản, bạn chỉ cần gửi một email đến asexual-in-vietnam@googlegroups.com là bạn đã tham gia nhóm tin. Và mọi tin tức truyền cho nhau, rơi thẳng vào Inbox của bạn. Bạn reply là mọi người trên nhóm tin cùng đọc được. Đó là cách cổ điển và thú vị, tồn tại từ thời BBS (sau này biến thành forum như cái AVEN này).

• 7 months later...

Asexuality mềm mỏng hơn mức cần thiết, còn sợ và nhát nữa. Bây giờ những trang web hẹn hò hoặc một số form khi điền có tùy chọn xổ xuống đều hỗ trợ giới tính là Nam, Nữ, Les, Gay nhưng chưa tìm thấy một form nào có "Vô tính" cả.

Không phải khuyến khích các bạn phải tranh đấu, nhưng chúng ta nên tỏ thái độ về việc người ta vứt Asexual Person qua một bên.

On 3/13/2017 at 8:53 PM, Van Nguyen said:

Chào mọi người,

Mình là nữ sinh năm 89. Tuổi này thì khá cao rồi nên là cũng ít nói chuyện lười giao tiếp, nhưng đại khái là cũng muốn làm quen với các bạn nữ vì mình thích các bạn nữ hơn. Trước thì cũng có làm quen chơi thân với vài người nhưng tới tuổi thì họ yêu đương lấy chồng nên là không lâu bền. Không biết là có nhóm nào giao lưu nói chuyện cho đỡ buồn không nhỉ, cho mình vào ngồi nghe các bạn nói là mình vui lắm rồi :)

Trẻ trong tâm hồn là được rồi bạn. Mình cùng tuổi. Nữ. Tầm này thì bạn bè thân thiết cũng đã lập gia đình nên cũng không thể rủ rê nhiều như trước (bạn là con trai thì càng không, có vợ rồi không dám lân cận nhiều, cũng hơi buồn). Lần đầu tiên vào diễn đàn, cũng mong muốn làm quen và giao lưu với mọi người.  

• 4 weeks later...
  • 1 month later...
  • 1 month later...
  • 3 months later...

Vietnamese Asexual hoạt động cứ núp lùm quá, gần đây mình kết nối với một số người nước ngoài, họ cũng hay đi uống bia với mình. Một gã giới thiệu đến mình khái niệm MGTOW . Ở đây có ai biết khái niệm đó chưa? Tra tìm trên trang này, nó cũng đã được đề cập từ lâu. Hóa ra, không ai có thể "nhét Internet vào đầu" :D

• 6 months later...
  • 4 weeks later...

Ngày tháng cũ mịt mờ như trong mộng
Người ta yêu xa mãi tận chân trời.
Thế gian này phảng phất biết bao nhiêu
Sao người nỡ quên đi tất cả

Tình yêu đầu ngây thơ chân thật
Có thể nào sống lại với ta
Như biển sâu khiến lòng ta đau khổ
Tháng năm trôi mái tóc đã điểm sương
Dứt không được tình anh trong tâm khảm

Trích lời bài hát trong phim Người tình của Tần Thủy Hoàng

• 3 weeks later...
SuperThin

Thế kỷ XX những asexual people đi tìm định nghĩa cho mình. Sang thế kỷ XXI, họ tự hỏi liệu sapiosexual có bà con gì với mình hay không? Chết  tiệt!

• 2 weeks later...

Hello mọi người .

Mới đó mà đã sắp hết một năm rồi ,và vãn cô đơn :))))  hôm nay mình có hơi buồn nên vào đây . Đôi khi cô đơn thật , nhưng cũng không biết làm sao cho tốt hơn ngoài hy vọng . 

Giờ chắc không ai còn dùng diễn đàn này nữa , m biết đến forum này do một người bạn kể về . Nhóm  asex trên fb đôi khi thật ồn ào quá và đông người nữa . Dù có tâm sự buồn , mọi người có cho lời khuyên cũng chẳng đi đến đâu . Quan trọng là vượt qua chính mình , nhưng mà con đường phía trước đôi khi mình thấy dài quá , hôm nay mơ hồ không rõ se đi về đâu . Dù trước đó có khoảng thời gian  minh tin la m đã vượt qua được , m tự tin và khẳng định bản thân với mọi người .Haizz, thôi dù gì cũng hy vọng mọi chuyện sẽ tốt hơn , và số phận sẽ cho mình gặp người cần gặp 😮 . Kỳ là ghê , trước đây m thấy bản thân mình kỳ lạ, mấy đứa bạn mình cũng nói vậy , lúc đó m nghĩ thầm chắc sẽ có người giống mình chờ mình ở đâu đó . Giờ vẫn hy vọng vậy :))) năm lớp 10 , mình từng nói với người thích mình là  có người nào lấy nhau mà ko phải qhtd ko . Hồi đó mình ko thích rồi nhưng ko tìm hiểu rõ .  Nhiều khi ngồi không hay nghĩ về những chuyện cũ xa xưa năm nao ghê :))))  chẳng liên quan gì .

Thôi , gõ vài dòng vào đây , dù gì mai la thứ hai  back to work cũng cần cố gắng tiếp . Luôn vui vẻ và yêu đời thôi chứ biết sao .

buồn làm gì để rồi phải vui :)))))

On 2/27/2019 at 7:36 PM, SuperThin said:

...

Edited by grass_92
3 hours ago, grass_92 said:

Xin chào mọi người ạ.

_Mình sinh năm 92. Uhm... sau một thời gian hoang mang và bối rối thì mình phát hiện... 

_ Ban đầu mình cứ tưởng mình là bisexual mọi người ạ....😁 Nhưng tới tận giờ thì mình có thể xác định mình là asexual. 

_ Và nếu được thì mình hy vọng có cơ hội được gặp mặt mọi người... mình thì mình khá thoải mái trong việc xác nhận giới tính của mình... Chỉ có điều một khoảng thời gian khó tính, lập dị... 😂 mà mình tự cho là mình vốn sẵn ngược đời như thế... Lúc đó khá là phiền lòng vì cứ như mình là người ngoài hành tinh tồn tại ở nơi đây vậy😂

_ Từng có một người anh đã nói mình thế này:" T ( là tên mh ấy)... như là nước với sữa vậy...  vĩnh viễn không bao giờ hòa tan được. Lúc đó mình chả hiểu cái quái gì cả... nước sữa gì ở đây trời. Giờ khi típ xúc, tìm hiểu và cập nhật thêm tri thức về sexual thì mình mới hiểu ra ý ổng nói😂😂.

_ Nếu có thể mong là hãy tạo một cơ hội để mọi người trong nhóm có thể gặp nhau... trao đổi, chia sẻ nhiều hơn về mọi thứ. 

Thân nhóm!

Hello bạn Cỏ ,

Nice to meet you ^^. 

Khi doc nhung dong ban viet thi Mình đang có một thắc mắc là 1asexual có phải luôn là môt người kì lạ không nhi Ý tớ là luôn khac so với những người khác , theo nghia tisch cuc . Chi la ki la thoi , ko phai ki quac ,vì so với bạn bè thì tớ cũng có nhiều cái khac nhưng nó thiên về khả năng nhiều hơn . 

Chỉ là một chút thắc mắc chợt nghĩ ra :)))

chuc bạn ngủ ngon và luôn sống vui, tích cực nhé  . hihi :D 

On 5/22/2020 at 11:35 PM, grass_92 said:

Chào bạn. 

Rất vui là có người trò chuyện cùng mình vào buổi tối hôm nay.

_ Theo mình nghĩ... chúng ta không thể định hướng cho asexual là sự kì lạ ở một con người. Vì sao? Vì cuộc sống của đa số người được nhận định và khắc trong cái khuôn rồi. Nó dần dần hình thành sự tuần hoàn mà đa số người tự cho và nhận định nó phải như thế. Nhưng khi có 1 bước ngoặt thoát ra khỏi cái khuôn đó.... thì trong mắt bao người mà theo bản năng, theo lói mòn suy nghĩ, họ nhận định rằng asexual là sự kì lạ hoặc lập dị. 

_ Ví dụ như trong 1 bầy hổ con vằn đen thì lại có 1 con bị bạch tạng, toàn thân màu trắng... thì con hổ con màu trắng đó sẽ bị phân biệt đối xử...

_ Bạn nghĩ đi, là loài thú đó chúng còn phân biệt đối xử thì nói gì tới con người... 1 giống loài tự tin là loài đứng đầu trong sự tiến hóa? Họ có suy nghĩ, họ có cái tôi để rồi họ dùng cái tư duy tiến hóa đó vào việc chấp nhất với những ai sẽ phản bác hay phủ nhận sự khẳng định của họ. 

_ Chẳng ai thích kẻ chống đối mình. Đơn giản là thế. Nó bao gồm bảni năng lẫn suy nghĩ của họ.

_ Vậy nên sự kì lạ và lập dị không phải điều gì bất thường. Đơn giản chỉ vì chúng quá quý hiếm. Mà đồ quý hiếm được để chung với đồ thường thì chỉ có 2 loại khả năng:

_1/ Chưa thấy ra được giá trị của chúng rồi bị kì thị.

_2/ Bị thấy ra được giá trị của chúng và bị tận dụng có lúc thậm chí là bị lợi dụng.

Vậy thôi. Chúc buổi tối ngủ ngon.

:)))) Tớ cũng ko định hướng ve su khac biet . Tớ chợt nghĩ vậy thôi . Va to cung ko muon tranh luan qua nhieu ve su khac biet do ra sao , nhu the nao , vi thuc ra cho cùng nó cũng chẳng mang lại được gì . Bạn Cỏ type dài quá :))))

sang nay  cho to troi mua to ghe luon . To ko thich troi mua sang mot ti nao .

Nghe một chut tình ca vậy :)))

11 hours ago, Bear bear said:

:)))) Tớ cũng ko định hướng ve su khac biet . Tớ chợt nghĩ vậy thôi . Va to cung ko muon tranh luan qua nhieu ve su khac biet do ra sao , nhu the nao , vi thuc ra cho cùng nó cũng chẳng mang lại được gì . Bạn Cỏ type dài quá :))))

sang nay  cho to troi mua to ghe luon . To ko thich troi mua sang mot ti nao .

Nghe một chut tình ca vậy :)))

😅 mình cũng bất chợt... ờ... cảm xúc dân trào nên nói hơi nhiều😅😅

_ Mình cũng không thích trời mưa buổi sáng, bao dự tính... làm mình bỏ lỡ.. thật tệ.

Oh,Mà sáng nay bên mình cũng trời mưa... 

On 5/25/2020 at 7:03 PM, grass_92 said:

😅 mình cũng bất chợt... ờ... cảm xúc dân trào nên nói hơi nhiều😅😅

_ Mình cũng không thích trời mưa buổi sáng, bao dự tính... làm mình bỏ lỡ.. thật tệ.

Oh,Mà sáng nay bên mình cũng trời mưa... 

Cuối tuần này tớ đi núi này , đi Tà Năng , oi to thich di Ta Nang lam ay ,gio moi di duoc , hi vọng ko mưa để xem được nhiều cảnh đẹp.neu co to se chup cho cau xem .  Bạn Cỏ  co hay đi du lịch không nhi ^^ 

Tớ đi mà mắc mưa kinh khủng luôn :)))) 

ở dơ chưa từng thấy hâhhaha. Ở đây ko có mục chèn hình nhỉ .ko gui duoc . Bình minh khá đẹp luôn

On 5/31/2020 at 1:36 PM, Bear bear said:

...

Edited by grass_92
  • 4 months later...

Demisexual say hi cả nhà ạ. Mình là newbie ạ.

Bisexual => Nonbinary => Demisexual.

Hành trình tìm kiếm bản thân mơ hồ có những lúc đáng sợ khi nhận ra điểm khác biệt, không giống "bình thường" rồi đến vỡ òa cảm xúc muốn chia sẻ khi tìm được "label" phù hợp với bản thân thời điểm hiện tại.

Trên mạng tràn lan các video viral sex is the most important, làm tình phải hợp này kia mới đảm bảo hạnh phúc hôn nhân, ừm thì cũng đúng đi cơ mà không phải tất cả. 

Cá nhân mình lại nghĩ sex quan trọng, nhưng không có cũng ko sao. Mình thích tâm hồn đồng điệu, chia sẻ những sở thích chung, sống trải nghiệm. Bị thu hút bởi kiến thức rộng, trí thông minh những ý tưởng cao đẹp hơn cái ham muốn dục vọng . Cá nhân mình nghĩ kết bạn với những ACE rất thú vị, 

• 2 weeks later...
Spoiler

😪

Spoiler

Dạo này trời lạnh dần, làm tối mình cứ hay thức suy nghĩ :((. Nhớ lại một năm trước lúc biết mình là 1ase, kiểu thời gian ấy cứ như khủng hoảng bản thân  ấy . Identity crisis , lúc đó cứ lục loi tìm hiểu đọc các bài viết, thông tin về người vô tính ....mà rồi đọc thì cũng chẳng thay đổi được gì . Và cũng chẳng đi đến đâu, chủ yếu là bản thân vượt qua thôi . 
Mình một nửa thì thấy vô tính cũng okay,mình thấy rất hay ho, và tinh khiết .Mình thấy tâm hồn đẹp đẽ . Một nửa thì mình thấy cô đơn, muốn sống như người bình thường, cuộc sống họ bình thường , không phải băn khoăn về giới tính gì cả. Thấy mấy đứa bạn yêu và lập gia đinh sống bình thường, tụi nó hạnh phúc ghê . Cứ lâu lâu nghĩ vậy thành ra cũng mâu thuẫn ghê . Cứ cái gì ít thì thành ra bất thường . :((( .

Lâu lâu cứ ngồi nghĩ vậy , mà cũng chẳng giải quyết được gì , chậc . 

Chang mấy chốc mà mình sắp 30t rồi, nghe 30t thấy lớn ghê , hồi xưa cứ nghĩ lúc 30t mình đã trưởng thành rồi , ai ngờ giờ tâm hồn mình vẫn bé nhỏ,lúc nhỏ thì mong mình có gì đặc biệt hơn mọi người , và giờ thì đặc biệt thật rồi đó . 
Mình nghĩ giới tính nào cũng vậy , ase hay les hay gay hay bình thườn,  quan trọng là trong cuộc sống có 1ng bạn đồng hành , nv cuộc sống sẽ ý nghĩa rất nhiều , mình nói ý nghĩa thực sự ấy . 
Hồi tháng rồi , đứa bạn thân cuối cùng của mình cũng đã đi lấy chồng, hôm dự đam cươi nó , lúc về mình có khóc , cảm giác lúc đó mình buồn nhiều , m nghĩ về những đưa bạn của mình lần lượt lấy chồng và có cuộc sống riêng, lúc đó mình thấy cảm giác cô độc của 1 ng đi một mình , mà lần đầu tiên mình cảm nhận được . Mình nhận ra quá trễ  . Có lẽ vì trước đây còn tụi nó mình không sợ cô đơn , giờ bạn bè đi hết rồi cũng lâu lâu cô đơn thật . (Mấy đứa bạn mình tốt lắm cơ ).lúc đó mình nghĩ  Cuộc đời một người chỉ sống 1 lần vậy mà mình lại vô tính, người ta nói rằng mọi việc xảy ra đều có nguyên do và sẽ dẫn đến 1 việc gì đó , không biết việc là một người vô tính của mình nguyên do từ đâu và nó có dẫn đến sự việc gì đó trong tương lai không :)))). Lâu lâu vẫn cứ nghĩ vậy .   

10 năm nữa là thành người 40t rồi , hic hic . Nghe tuổi 40 mà sợ hãi ghê.

Không biết những người vô tính lâu năm của topic này giờ họ sống ra sao rồi nữa, có còn trăn trở về vô tính hay không hay họ đã  chap nhan , gạt sang một bên để sống cuộc sống bình thường, không băn khoăn về vô tinh nữa nhỉ. 

Chắc mình cũng tap chấp nhận và thôi trăn trở thôi, cái gì đến sẽ đến chứ suy nghĩ nhiều cũng không được gì .Nếu mình cứ buồn nhiều rồi đi kể lể thành ra lây lan nỗi buồn cho mọi người cũng không hay . 

Trời lạnh ghê lun hic . 

• 4 months later...

Chào cả nhà.
T vẫn nghĩ là mình sẽ ổn kể cả khi bạn bè có gđình hết. Thậm chí trong ngày sinh nhật 30 vừa rồi, t đã qđịnh đi xem phim 1 mình, đi  shopping 1 mình để quen dần vs việc làm mọi thứ 1 mình. Nhg T mới nhận ra mình đã chạm cô đơn khi đứa bạn thân cuối cùng lập gđình nốt. Đúng là chỉ còn 1 đứa bạn vẫn đánh đu vs mình thì k thấy vde j.

Và cảm giác k ổn thật vì muốn đi xem 1 bộ phim mà inbox k đứa nào đi đc (đã đi vs ny/ck r), muốn cuối tuần xách 1 đứa lê la phố xá cũng k có (p dành time cho gđinh), muốn 1 đứa chiều chuộng nhường nhịn mình cũng k xong vì tính đứa nào cũng như gà chọi mà toàn là cgai vs nhau, nhường cái khỉ j.

Nhg t lại k thấy hấp dẫn, vui vẻ gì khi nghĩ về hôn nhân, sex. Mà những ng t từng quen thì chỉ quan tâm tới 2 chuyện đó thôi. T chỉ muốn yêu đương thuần tuý, có thể nhà đứa nào đứa nấy ở, hoặc viển vông hơn là về chung 1 nhà, cứ thế dắt nhau đi vi vu khắp nơi, sống bình lặng đến già. T đã nghĩ rằng t sẽ sống cô độc đến già vì cái mơ mộng ấy. Thế là t đi tìm hiểu tsao t lại đi ngược với số đông thế? Trước đó t biết rõ mình k p là đồng tính, hay song tính hay chuyển giới. Nhưng rồi gần đây t phát hiện, hoá ra vì t là vô tính nên t mới có tư tưởng như vậy.

Ít nhất là giờ t vẫn có thể hi vọng gặp được một anh chàng ase của riêng mình nhỉ? Chỉ là không biết khi nào. Có bạn nào đã may mắn tìm thấy một nửa của mình chưa ạ?

• 3 months later...
  • 3 months later...
On 15/8/2008 at 13:22, El Finito said:

Này, tôi cũng là người Việt Nam.

Ở Việt Nam cũng có người vô tính đấy chứ (tôi nè), chỉ có điều bạn chưa gặp thôi.

Hehe.

Bạn vẫn ở đây?

Em cũng là người VN đây ạ

• 1 year later...

Hi mọi người, thật sự lâu rồi mới đăng nhập trở lại. Đào lại topic sau 2 năm. Còn ai trong topic này nữa không nhỉ 🤣