Jump to content

Asexual in Vietnam

Recommended Posts

Mình cũng công nhận bạn Phong gắn bó với trang Web này ghê , post bài từ tháng 01 - 2007 , tính đến bây giờ cũng là 1 năm 9 tháng rồi.Đúng là post đã lâu nhưng lúc ấy không có người Việt Nam nào ở đây đúng không ? Bây giờ vui rồi nhé ! :D Bớt thấy cô đơn rồi phải không ?

FA phát hiện ra trang web này là do đọc được bài báo trên mạng nói về người vô tính được đăng cách đây không lâu. Có thắc mắc là tại sao các bạn lại biết trang Web này nhỉ ?

Mình cũng công nhận bạn Phong gắn bó với trang Web này ghê , post bài từ tháng 01 - 2007 , tính đến bây giờ cũng là 1 năm 9 tháng rồi.Đúng là post đã lâu nhưng lúc ấy không có người Việt Nam nào ở đây đúng không ? Bây giờ vui rồi nhé ! :D Bớt thấy cô đơn rồi phải không ?

FA phát hiện ra trang web này là do đọc được bài báo trên mạng nói về người vô tính được đăng cách đây không lâu. Có thắc mắc là tại sao các bạn lại biết trang Web này nhỉ ?

Trả lời với quan điểm cá nhân mình nhưng cũng là tâm tư nguyện vọng của các anh em khác: đâu phải đợi đến khi nhà báo đăng bài thì chúng ta mới... sực tỉnh (giấc mộng vàng :) ) đâu nhỉ?

Từ khi trở thành những nam thanh niên / thiếu nữ nhiều người asexual trong chúng ta đã tự hỏi về bản thân mình rồi cơ mà, và chắc chắn là khi dùng Internet, chúng ta sẽ có đôi lần / nhiều lần tìm kiếm trên đó để xem có ai ở vào tình trạng như mình? Có đúng vậy không các bạn ở đây?

Và như vậy, không có lý do gì để nói rằng vì bài báo kia mà chúng ta mới... trở thành vô tính.

Vào năm mình được 17 tuổi (học lớp 11) mình đã cảm thấy cách xử sự với bạn nữ ở trường khang khác với những boy khác rồi, và có lần được nói chuyện với một bác Việt kiều làm bác sĩ bên Mỹ (bác ấy về thăm trường nhân dịp kỷ niệm trường cấp 3 của mình tròn 50 tuổi) mình đã lần đầu biết đến khái niệm vô tính. Nhưng sau đó thì không tìm ra cuốn sách nào dù đã lục khắp các thư viện lớn ở Việt Nam. Giờ thì với Internet, chúng ta có thể mở rộng hơn tầm nhìn rùi.

À, về việc nơi để trao đổi, mình đã setup và có add vào đấy một số thành viên chúng ta trên đây rồi. Nhưng dạo này mình hơi busy và giờ giấc mỗi người chúng ta online trên Yahoo! Messenger là không giống nhau, nên cũng khá bất tiện để có thể cùng hội đàm (chat) nhiều hơn 2 người cùng lúc. Các bạn hãy email cho mình tên thật, sinh nhật và vài nét vắn tắt về bản thân nhé, mình sẽ tạo nick và reply lại cho các bạn để vào đó trao đổi. Ở đó tốc độ truy cập sẽ tốt (nhanh hơn), tích hợp sẵn bộ gõ tiếng Việt, và có thêm tính năng tốt hơn ở đây: có thể chèn phim Youtube, Flash, nhạc hơn là chỉ có hình ảnh như ở đây, và cũng chỉ có asexual mới có thể vào đó xem bài thôi. Tránh bị "ngoại bang" nhòm ngó những điều chúng ta thảo luận. Email của mình là quang vh (at) gờ meo (dot) com (các bạn viết dính các cụm từ lại, và thay thế (at) = @, (dot) = . , gờ meo = gmail :) để có địa chỉ email hoàn chỉnh nhé, mình né mấy con bot chuyên sưu tầm email để gửi thư rác nên viết như vậy).

Quên mất, mình cũng muốn giao lưu với mọi người ở đây, đây là... "thân thế & sự nghiệp" của mình: http://khoancatbetong.com/forum/blog-cua-s...thin-t1060.html

• Like 1

Mình biết trang này cũng hơn một năm,lang thang trên mạng mình vào bangaivn (diễn đàn của les) thấy có bài viết về asexual.Đấy là lần đầu tiên mình biết đến vô tính.Sau đó mình search google từ "asexual" những trang bằng tiếng Việt thì thấy bài của Phong :)

À ,mà mình không hiểu bi-asexual khác với asexual như thế nào?

Bisexual + Asexual = Bi-Asexual

A bisexual who, prefers to have non sexual relationships with their partners. They are quite happy to have relationships with members of both genders, however with different means of intimacy that avoid sexual intercourse of any description. These people can be more than happy with just the other person's company, personality and soul.

Họ là người lưỡng tính có thể yêu cả người khác giới lẫn đồng giới nhưng lại không quan hệ TD.

• Like 1

Hi everybody!

As the moderator of this forum, I would like to make a simple request.

This topic is the busiest topic in the forum, but it is difficult for me to understand what is happening in it. The reason is that I nor any of the other moderators are able to speak Vietnamese, and all of the translating programs I have tried do not work very well.

So I ask you that if you read anything here that you think I need to know about, please send me a message and I will deal with the issue to the best of my ability. Please write any messages to me in English if you can. If you cannot speak English please try to keep your language simple so that the translating program will work better.

Thank you! :)

Hi Mọi người!.

Như người điều tiết (của) diễn đàn này, Tôi muốn làm một yêu cầu đơn giản.

Đề tài này là đề tài bận rộn nhất trong diễn đàn, nhưng thật là khó rằng tôi hiểu cái gì đang xảy ra trong nó. Lý do là Tôi mà cũng không bất kỳ người điều tiết khác nào (thì) có thể nói tiếng Việt nam, và tất cả các chương trình dịch Tôi được thử không làm việc rất tốt

Vì vậy Tôi hỏi bạn mà nếu bạn đọc bất cứ cái gì ở đây mà bạn nghĩ rằng Tôi cần biết quanh, xin gửi tôi một thông báo và Tôi sẽ giải quyết vấn đề tới tốt nhất của khả năng (của) Tôi. Xin viết bất kỳ thông báo nào tới tôi trong tiếng Anh nếu bạn Dissuation. Nếu bạn không thể nói tiếng Anh xin thử để giữ ngôn ngữ (của) các bạn đơn giản để chương trình dịch sẽ làm việc tốt hơn.

Cám ơn bạn! :)

Also, if the Vietnamese part of this message is hard or impossible to read, I would very much appreciate help from those of you who are bilingual to improve it. :)

Hi LonePiper,

Wow , i was surprise when i read your message.

I highly appreciate your hard working to write a message in Vietnamese.In fact, i clearly understand what your saying in English but when i read the next paragraph in Vietnamese , i really dont understand any more . :D But i think all guys in here can understand , so next time , you dont need to translate into Vietnamese.

it is difficult to use another language ,right ?

If you want to know what happen in this topic i can tell you in general.The topic was created near 2 years , so we are very happy to meet some Vietnamese have the same "situation" but it still little people in here.May be a lot of Asexual Vietnamese out there dont know about this web site.We intend to create a Web site or forum like AVENs for us.

In my own opinion, i like AVEN a lot cause it is a big forum and i will very glad to contribute the development of asexual community.

And my own question for you. I guess you are Australian ,I heard about deprived of water in your country , is it right ?

I used Google view street and i saw Australia quite beautiful , especially in the South East .

Vậy là người ta sắp "đuổi cổ" chúng ta rồi, bởi vì họ không biết tiếng Việt và họ nghĩ rằng chúng ta có thể thảo luận cái gì ấy làm phương hại đên diễn đàn. Cũng khó thật mọi người nhỉ? Chỉ mới nhận email của 2 người, và đã setup nick rùi.

hezman_biggest

Híc xin lỗi mọi ngừơi nhé mấy nay sắp lấy bằng nên phong bận túi bụi không trả lời dc

vài ngày nữa phong tra lời mọi ngừoi nhé

Thank you Fresh_Air!

I didn't try to translate that message myself because I have absolutely no understanding of Vietnamese, so I tried using an online translation program. It obviously worked just as badly translating English into Vietnamese as the other way around!

Anyway, the real reason I posted that message was because a member (who has not actually posted) "reported" this thread to me, which usually means that they find something in it offensive or inappropriate. Their explanation was in Vietnamese so I couldn't understand it. I tried to contact them about it, but the member's messenger was disabled, so I posted here instead :)

It certainly seems to me that there is nothing to worry about, but I thought I should check just in case!

Anyway, it's great to hear that you would like to develop a Vietnamese Asexual community :D I wish you lots of luck with it!

And yes: in Australia we aren't getting enough rain at the moment, but it is getting better. Finally after about 10 years it's starting to rain again like normal!

A friend of mine visited Vietnam very recently, and has told me it is also a very beautiful country. I hope one day to visit it!

Hi LonePiper ,

I am sure with you that you dont have to worry any thing about us , we are all friendship and always take care to each other.

You know, Hezman has problem with asthma and we complained about smoking people who smoke in front of children ,and i gave him some advices. See , we always want to make life become better.

About that website , it is just the beginning so AVEN still be my favorite site.

Finally , if someday you want to go to Vietnam , i will be very glad to be your tour guide.

hezman_biggest

To Mr Lonepiper: Because in Vietnam Asexual is very little. So We-Vietnamese Asexual really want to share our Asexual thought each other. About ASEXUAL feeling, emotion and the thought of life. we're all friendly. We want to develope AVEN and make Vietnamese Asexual Comunity become better and better.

I am myself sure there's nothing in it offensive or inappropriate. If there's something in it offensive or inappropriate, i will tell you. Again, Vietnamese Asexual thanks AVEN for everything, and thank Mr Lonepiper for your care for us. Again, Sorry for my bad English.

To DCRG: Trong giới Asex ngừơi ta chia thành 2 nhóm chính

Một là str8 asexual hay còn gọi là asexual asexual nghĩa là asexual 100%nghĩa là kho có một tí tình cảm và cảm xúc gì với cả 2 giới

Bi-asexual nghĩa là người không phải vô tính 100% bao gồm

hetero-asexual (str8 asexual)

bisexual-asexual

Homo-asexual (hay còn gọi là les-asexual hay gay-asexual)

Other asexual nghĩa là những ngừơi tùng chuyển đổi những cảm nhận chưa rõ về những cảm nhận

Nhưng một điều chắc chắn là cả Asexual bì Bi-Asexual đều có nhữn cảm nhận cách sống cách hiểu về xu hướng tình dục và giới tính giống nhau.

Bản thân mình không chơi với con trai thẳng bao giờ cũng thấy ghê sợ gay và bisexual nên bạn thân của mình là con gái thẳng

Đôi lúc mình thấy họ thật đẹp và tính cách lương thiện như một nàng tiên nhưng chỉ dừng lại ở đó thôi họ rất hiểu và chia sẽ cho thế giới vô tính của mình. Nhưng hiện thân của con gái thẳng trong cuộc sống mình là cô tiên

Trai thẳng thì kho thể chơi dc gặp là minh đã nỗi điên lên, gay bisexual thì sợ lắm họ toàn lạm dụng tình dục

Đã 23 năm rồi từ ngày mình sinh ra trên cõi đời này mình chỉ khát khao sống một mình bên biển đêm ánh nắng của hoàng hôn và bình minh. Mình hiểu rõ sự cô độc cố hữu trong lòng của một Asex boy cho nên thật sự mình rất muốn bên cạnh một asex boy khác xem những người đó như anh trai ruột hay em trai ruột bởi lẽ từ khi sinh ra mình mang một điều hối tiếc là không có một anh em sinh đôi để cuộc đời bớt đơn độc và khác mọi người

Đó là cách mà mình nói là mình có tình cảm với 2 giới tìm một anh trai ruột hay em trai ruột và cảm nhận con gái thẳng là cô tiên trong chuyện cổ tích thì có thể dc hiểu là bisexual-asexual nhưng không thể dc hiểu và đồng nhất là mình có tình yêu như người hữu tính với họ.

Nhưng cái mình nghĩ rõ ràng là asexual ít ngừoi có tình yêu lắm đơn giản bởi vì muốn yêu ai phải có cảm giác mãnh liệt với người đó trong khi đó mình chỉ có thể thương một người như thương em gái và ba mẹ mình thôi.

To DCRG: Rất vui vì bạn đã hòa nhập cùng các Asexual Việt khác, mình vào trang web nay lâu lắm rồi trước khi lập ra topic này nửa năm kia. Do một lần nhỏ bạn là str8 girl cho minh địa chỉ trang web bangaivn mình tò mò vào và biết được vô tính gọi là Asexual (Mình đã đăng bài trong chuyên mục vô tính của bangaivn với nick là asexual boy thế giới thứ tư) thấy vui lắm vì hiểu là mình không phải là người duy nhất trên thế giới là Asex ngày nào minh cũng lên mạng này để chứng minh điều mình nghĩ là đúng mình không phải là người Việt Nam duy nhất là Asex và mình đã đúng mình thấy vui lắm.

To DCRG: mình còn gặp nhìu chuyện buồn hơn bạn nhiều và bất hạnh lắm đến nỗi không gượng dậy nỗi, mình không thể nói ra ở đây vì sợ một người bạn buồn, vậy mà mình cũng cố gượng dậy để mà sông bạn àh. Con người mà ai chẳng bất hạnh hãy cố gắng bước qua nỗi buồn dù nó không dễ dàng.

Mình cũng chúc cộng đồng Asex Việt ngày càng đông vui hòa đồng và thân thiện

• Like 1

Trời ạ, thế mà mình cứ tưởng chỉ có mình là người Việt trong này thôi chứ, thật không ngờ.Anh ngữ mình hạn chế lắm nên lúc nào vào trang web này mình cũng kè kè kim từ điển.Từ nay mình biết là mình không đơn độc nữa.Mình sống tại thành phố Đà Nẳng.Mình nói điều này các bạn đừng sốc nhé.Thực ra mình đã từng QHTD rồi và mình không cảm thấy hứng thú gì hết.Mình thấy trống rỗng và vô nghĩa.Không phải là mình không muốn lập gia đình đâu nhưng thật khó để tìm được một người đàn ông không có ham muốn.Ngoài mục đích sinh đẻ ra thì mình không thích chuyện đó tí nào.1 cuộc hôn nhân không tình dục sẽ bền vững.ban có nghỉ thế không?

Hi Nga,

Có 1 người bạn gái ở đây thật là vui ,mình cũng muốn tìm một người bạn trai như thế đó nhưng chẳng gặp .Mình nhất định ở giá còn hơn phải lấy những người mà xã hội cho là bình thường kia. Thế nhưng có một sự khó khăn là con gái lớn tuổi chưa lập già đình thì mọi người chung quanh lại đặt câu hỏi là chắc mình bị bất bình thường hay có vấn đề gì ,thế mới khổ .

hezman_biggest

Chào Nga rất vui khi bạn đến đây vậy là Asexual Việt trong trang AVEN đã có 10 người rồi. Số lượng đông hơn gấp 3 lần nữa chúng ta sẽ tạo một diễn đàn riêng.

Thật ra cũng chẳng có j đâu Nga à. Con người chẳng ai hoàn mỹ cả, trước khi hiểu mình là người vô tính nhiều người đã tìm đến nó để hiểu mình là như thế nào nói cách khác chuyện đáng sợ đó khẳng định bản thân mình là người vô tính.

Bản thân Phong và các giới khác trong thế giới này đều hiểu tình cảm của những người vô tính nếu có sẽ rất bền vững và vĩnh cữu (Người vô tính chẳng thích tìm điều j mới và không xâm phạm nhau thì lấy j để mà có thể chán nhau dc-Thao cá nhân Phong nghĩ là như vậy)

Trong diễn đàn AVEN nói chung và asex Việt Nam, Trung Quốc, Nhật Bản nói riêng mình cũng đã thấy rất nhìu Asexual boy và Asexual girl tìm đến nhau. Chúc 2 bạn luôn vui vẻ và tìm dc người bạn thật sự.

Có lẽ Phong là người tới đây sớm nhất á. Đợi mọi người lâu quá.

Như vậy là đã có "người anh em" sau tham gia vào "tiền thân AVEN Việt Nam":

Ms. HuynhOanh (fresh_air)

Mr. Phong (hezman_biggest)

Ms. Oai Huong (oaihuong)

Mr. Quang (superthin)

Mr. TranHoangMinh

Total is Fine :)

Mọi người đăng nhập và tự giới thiệu nhé: http://khoancatbetong.com/forum/ucp.php?mode=login (khi vào, xem mục cuối cùng của trang). Hy vọng hôm nào có dịp café cùng nhau.

Còn mình thì ngay từ nhỏ mình đã không muốn lập gia đình,mong muốn của mình là lớn lên sẽ đi tu vì mình thấy từ bỏ những chuyện ngoài đời đâu có gì khó,khó là mình có sửa chữa bản thân được hay không.Sau này lớn mới biết thì ra mọi người không giống mình,họ đều biết sex nên càng khâm phục các tu sĩ.

Mẹ mình cho rằng mình không bình thường nhưng mình biết mình chẳng sao cả,đơn giản là không muốn có chồng và sợ mấy chuyện đó.(@ fresh_air :không chỉ 1 nhé ;) )

Nhưng mình có tình cảm,mình thường thích những người con gái lớn tuổi hơn,cũng như Phong không có nghĩa đó là tình yêu của người hữu tính .Mình hiểu tại sao mình thích họ,vì là con một nên mình cần một người chị,với con gái mình cảm thấy dễ gần gũi và an toàn hơn con trai .Nhưng mỗi lần nghĩ đến những người con gái đó cũng biết sex mình khó chịu lắm.

Chúc Nga và Oanh sẽ gặp được người bạn như mong muốn còn mình chắc mình sẽ ở vậy một mình suốt đời thôi .

@Phong:Cảm ơn bạn đã chia sẻ,dù có khó khăn gì chúng ta sẽ cố gắng vượt qua. :)

@Quang:mình add nick bạn rồi đó.

• Like 1

Trời , hoá ra là hai bạn gái ở đây , xin lỗi nhầm nhé , nhìn Avatar thấy con cọp tưởng đâu con trai .

Thật ra Oanh cũng muốn ở một mình , vì chẳng sợ ai quấy rầy , thích đi đâu thì đi , thích làm gì thì làm , thích ăn gì thì ăn.

Có chồng thì phải nhà cửa tươm tất , tới bữa phải nấu cơm ngon rồi thì rữa chén , giặc đồ .............hiện giờ ở nhà Oanh chỉ hai người thôi , nấu nướng đơn giản , nhà cửa thích thì dọn dẹp , không thích thì để ngày mai .Cuối tuần thì đi chơi suốt ngày đã luôn .

Oanh không thích quan niệm Việt Nam là phụ nữ phải giỏi việc nước đảm việc nhà , tớ thích quan niệm Phương tây hơn , đàn ông cũng phải chia sẽ mọi việc với phụ nữ chứ , đàn ông và phụ nữ làm chung công việc ở cơ quan , về nhà làm chung việc nhà với vợ , nếu vợ lui cui bếp nút thì người chồng cũng phải biết lau dọn nhà cửa , sửa chữa đồ đạc bị hư v.v...cớ đâu phó mặc hết tất cả cho người phụ nữ trong việc nhà. Oanh chỉ thấy việc duy nhất người chồng VN làm trong nhà đó là chơi với con.Rồi thì lại đòi hỏi vợ mình phải xinh đẹp nếu không thì các ông phải ra ngoài ong bướm.Chưa kể đến khoảng nhậu nhẹt , người Phương Tây họ có quầy Bar , tới đó chỉ uống vài cốc rồi về còn ở VN thì toàn quán nhậu , chè chén đã đời luôn .

Không biết mấy đấng mày râu ở đây thì thế nào nhỉ ?

Oanh không thích quan niệm Việt Nam là phụ nữ phải giỏi việc nước đảm việc nhà , tớ thích quan niệm Phương tây hơn , đàn ông cũng phải chia sẽ mọi việc với phụ nữ chứ , đàn ông và phụ nữ làm chung công việc ở cơ quan , về nhà làm chung việc nhà với vợ , nếu vợ lui cui bếp nút thì người chồng cũng phải biết lau dọn nhà cửa , sửa chữa đồ đạc bị hư v.v...cớ đâu phó mặc hết tất cả cho người phụ nữ trong việc nhà. Oanh chỉ thấy việc duy nhất người chồng VN làm trong nhà đó là chơi với con.Rồi thì lại đòi hỏi vợ mình phải xinh đẹp nếu không thì các ông phải ra ngoài ong bướm.Chưa kể đến khoảng nhậu nhẹt , người Phương Tây họ có quầy Bar , tới đó chỉ uống vài cốc rồi về còn ở VN thì toàn quán nhậu , chè chén đã đời luôn .

Không biết mấy đấng mày râu ở đây thì thế nào nhỉ ?

Vì lý do lịch sử + di truyền, những người đàn ông Việt Nam nói riêng, Châu Á nói chung thường chưa theo kịp đàn ông phương Tây về khoản đỡ đần vợ con. Tuy nhiên, tình hình đó sẽ dần dần cải thiện khi có sự giao lưu văn hóa và phụ nữ ngày càng đóng vài trò quan trọng hơn trong gia đình, trong xã hội.

Về thắc mắc các đấng mày râu ấy àh? Mình cũng không rõ là có nhậu nhẹt, chè chén nhiều theo như Oanh đề cập? Chỉ biết rằng các asexual nam trong đây dường như là những người thích chơi với con trẻ, cũng biết vào bếp nấu nướng, biết giặt là, biết rửa chén và không chỉ biết thôi, họ cũng thích và năng làm những việc như vậy nữa đó :) (có lẽ vì họ có 50% nữ tính trong người :blink: ). Ngoài ra, chuyện la cà quán xá và chè chén cả buổi / cả ngày thì hổng có à nghen. Một năm có lẽ chỉ có một hai ngày Tết là có chuyện đó thôi.

Về việc là đòi hỏi vợ phải xinh đẹp / vợ chồng thường hay trêu nhau là xấu: thực tế thế này: khi đã là vợ chồng, nhiều người không biết đến lời dạy của Khổng Tử "vợ chồng đối đãi nhau như khách", nên đã có những hành xử / hiểu nhầm đáng tiếc. Nói chung, 2 người nên refresh mình thường xuyên thì cuộc sống gia đình mới luôn đầy ắp tiếng cười được.

Hôm nào đi uống cà phê bệt ở khu Nhà Thờ Đức Bà Sài Gòn các bạn nhỉ? Buổi sáng Chủ Nhật dậy thật sớm, lên đó ngồi nhâm nhi ly cà phê và đọc báo cho đến khi nắng lên thì chuồn về nhà (trốn không khí ô nhiễm) => thật tuyệt!

• Like 1

Hôm nay ghé vào thấy topic nhộn nhịp hẳn ra rồi. :) Em thấy vui vì có thêm vài chị gái tham gia nữa,Half cũng là con gái mà nên nghĩ con gái thì dễ nói chuyện với nhau hơn ha.Tiếc là em hông có thời gian online nhiều vì vẫn đang đi học,thấy có nhiều thành viên mới vậy thì một Aven riêng của Vn mình sớm sẽ được khai trương thôi :cake:

hezman_biggest

Mình nghĩ mình chỉ mới biết gần 30 người là Asex nhưng khả năng tập hợp dc thì chỉ khoảng 15 đến 17 người nên chưa đủ để trở thành một diễn đàn

Ak mình không biết nấu ăn con trai mà vụng lắm cầm chén bát j cũng bể hết

Tính mình thì như con nít vậy chẳng suy nghĩ dc j sâu xa. Cô bạn thân mình bảo đôi mắt mình trong veo như trẻ con vậy mình thích chơi với nít đứa nào cũng thích gần mình hết

thấy chưa , cũng nhiều người Việt Nam nói như bạn Phong đây lắm :" Tui là đàn ông , tui hậu đậu vụng về không thích hợp làm việc nhà , tui chỉ có thể chơi với con nít trong nhà thôi ?"

Oanh phát hiện ra là khả ngăng anh ngữ của mình có tiến bộ khi vào đây vì có thể học thêm nhiều câu tiếng anh rất đời thường không hề có trong sách vở

thấy chưa , cũng nhiều người Việt Nam nói như bạn Phong đây lắm :" Tui là đàn ông , tui hậu đậu vụng về không thích hợp làm việc nhà , tui chỉ có thể chơi với con nít trong nhà thôi ?"

A ha, cũng hay, thì ra không phải mình là thằng đàn ông chỉ duy nhất thích chơi với trẻ em, cả buổi đi chơi thú nhún với bọn trẻ, mệt bở hơi tai, kể cả nhức đầu vì mấy cái loa chỗ đu quay hát nheo nhéo nhưng lần sau cũng lại thích đi chơi với đám trẻ. Bọn nó thật vui các bạn nhỉ? Và chúng không có nói dối, nghĩ gì nói nấy, lâu lâu có vài câu bình luận thật thú vị, người lớn nghe cứ gọi là.. chột dạ.

Tuy vậy, mình chẳng thích sinh em bé (giả sử là có vợ ấy - vợ sinh chứ hổng phải mình sinh) tí nào :)

.Cho mình hỏi điều này nhé .Bố mẹ mấy bạn có biết tình trạng cùa mấy bạn chưa.Nếu quyết định sống độc thân thì bố mẹ có tán thành không.Bạn có nghỉ đến việc về già ai sẽ chăm sóc mình không , rồi có sợ sống một minh sẽ cô đơn không..và nhiều vấn đề khác nữa.

Thỉnh thoảng mình cũng có nghĩ như bạn Nga đấy ,nhưng cuộc đời là của mình mình không bận tâm ba mẹ có tán thành sống độc thân hay không , thỉnh thoảng mẹ của mình cũng hay thắc mắc tại sao các bạn gái của tui lấy chồng gần hết rồi , có đứa đã có em bé rồi còn tui thì chưa , mẹ nói tui không nên sống như vậy , lại còn lấy bà hàng xóm là " gái già độc thân " để minh hoạ nữa. Còn về già bạn sợ không ai chăm sóc à , để mình phân tích nha . Thời nay , con cái thường đi làm hết , chúng nhốt bố mẹ ở nhà để ôsin chăm thôi , ít có người nào chịu khó chăm sóc bố mẹ chu đáo lắm , hơn nữa người già thì cơ thể thay đổi nên tính tình cũng thay đổi , trở nên khó chịu nên không thể gần ai được , Oanh nghĩ con cái chăm sóc bố mẹ là do nghĩa vụ hơn là tình thương .Nếu Oanh già mà không có gia đình riêng à, chẳng phải lo là vì Oanh đang để dành tiền , lúc khi về già Oanh vào các khu dưỡng lão "cao cấp" .Oanh đã xem trên TV rồi , ở đó môi trường sống rất tốt lại luôn có bác sĩ và những y tá luôn bên cạnh , có bạn già để chơi nữa. Nhiều gia đình có con cháu đông đúc thế mà vẫn tống mấy ông bà lão vào đó đấy thôi .Vì thế nếu bạn nào đang lo phải cô đơn không ai chăm sóc lúc về chiều thì xin đừng lo lắng chi nhé , vì Việt Nam đang ngày càng nhiều những khu dưỡng lão như thế ở những vủng ngoại ô , khí hậu trong lành. Hi vọng lúc về già Oanh sẽ được sống cùng các bạn tại nơi đó.

Xin giới thiệu mọi người kênh truyền hình bảo vệ môi trường , có phụ đề của tiếng việt - tiếng anh v.....rất bổ ích trong cuộc sống và nâng cao trình độ tiếng anh : http://www.suprememastertv.com/

hezman_biggest

Riêng Phong thì không hề sợ già đi và cô đơn vì cuộc đời bất hạnh nên chắc j đã muốn sống tới tuổi đó

Phong muốn sống một cuộc sống một mình bên bờ biển cạnh những bờ cát dài mặt trời và biển hoặc một thảo nguyên hoặc bên cạnh Asexual boy khác mà xem như anh trai ruột hay em trai ruột của mình

Nếu thấy muốn bớt tội lỗi và cuộc đời thanh thản hơn thì nương nhờ cửa phật vào cuối đời

Chỉ mong gia đình không ép buộc những j mà phong không muốn, cũng chẳng muốn một đứa con gái nào bận lòng về phong và không bị mấy tên gay phá rối là mừng lắm rồi

Ak mẹ Phong mới than phiền vì tính Phong khá kỳ quặc không biết có ai lấy không Ak Phong có muốn lấy ai đâu

To DCRG: Chúng ta cùng vượt qua nỗi buồn và những bất hạnh nhé

Mẹ mình cũng biết rồi,thật ra mình không muốn nói với ai (bất cứ chuyện gì) nhưng cứ nghe mẹ nói đến một người con trai kia hoài thấy mệt quá nên phải nói.Lúc đầu thấy mẹ buồn,sau cũng không nói gì. Còn cô đơn thì chưa lúc nào mình không cô đơn cả đâu phải đến già,mà "mạng sống con người trong hơi thở" biết sống được tới ngày già không :) Mình mong sau khi học xong có thể đi đến những nơi,làm những việc mình muốn và sống với cha mẹ, khi nào quá già may mắn thì vào viện dưõng lão với Oanh và các bạn còn không thì ở đâu cũng được.

Oanh ơi,bạn có biết gì về kênh đó chưa?Nó của một tà đạo mới hình thành khoảng hơn chục năm qua gọi là Thanh Hải Vô Thượng Sư. Click vietbao ,Giacngo

Không ngờ ngay ở Mỹ cũng có nhiều người theo đạo này.

Nếu bạn thích bảo vệ động vật ,môi trường ,mình giới thiệu mấy trang web này nha :PETA, Humane Society of the United States ,Goveg Tryveg, Jesusveg.

• Like 1

Ờ , sau một hồi xem cái kênh đó , mình mới thấy , họ chỉ nói tới cái đạo đó thôi , mình tưởng đâu cái kênh đó giống animal planet hay international geography trên TV chứ , thất vọng thật .