Jump to content

Asexual in Vietnam

Recommended Posts

Rất vui vì anh Kim đã quay lại diễn đàn, à mọi người đăng ký thông qua quang_free (Mr Quang) cũng rất đơn giản thôi vì đây là diễn đàn kín tránh sự soi vào của báo chí

"Công đầu phải thuộc về Phong đấy" cảm ơn anh rất nhiều

Những nỗi buồn dường như cũng trôi qua trong cuộc đời Phong thoáng qua và thật nhẹ nhàng. Bây giờ nghĩ lại cũng thấy mình thật hạnh phúc vì sống là người vô tính chứ không phải người hữu tính, nhưng hồi cấp 3 mình còn nhỏ quá với lại thời buổi thông tin chẳng có cái j cả nên chẳng định hướng j dc cho mình

Mấy cái thằng nhà báo đúng là rảnh. Nó hok có đề tài nào nóng để thu hút bà con mua báo nên cứ hay săm soi vào đời tư của người khác . Cứ thấy giới tính thư 3, thứ 4 là lăn xả vào viết bài giật tít thiệt nóng nhưng kết thúc bài 1 cách nhạt nhẽo luôn để cho độc giả có cái nhìn thiếu thiện cảm và không đồng cảm về người thuộc giới tính khác . Chúng nó đâu có biết rằng con người ta sinh ra đã là vậy rồi.

Niềm vui nỗi buồn giờ cũng như gió thoảng qua thôi Phong hén . Hạnh phúc nhất là mình được chính là mình "IME" .

hezman_biggest

Thật ra với Phong bị soi hay không cũng không quan trọng vì không bị soi có khi là nghiêm trọng hơn

Người ta là người hữu tính dùng cái hữu tính của người ta để viết về người vô tính mới thật là dơ bẩn trần tục

Nên viết thật đúng về mọi thứ trong thế giới Asexual này bằng cách hỏi mọi người

Bản thân Phong chưa hài lòng lắm về bài bào "thế giới vô tính" bài viết cón nhiều chỗ phiến diện, chủ quan và đúng y như lời Phong và Quang đã đoán họ sẽ viết như vậy nếu họ tìm hiểu thế giới vô tính..........

Mình cũng có đọc bài báo đó, tựa là “Thế giới vô tính " nhưng người viết không hiểu gì về người vô tính cả.Tuy nhiên mình thấy người này cũng không có ý gì không hay với chúng ta. Mình đoán 90% là người đó chưa từng nói chuyện với ai trong chúng ta mà chỉ theo dõi những điều chúng ta nói ở đây rồi góp nhặt,viết lại theo ý chủ quan, đoán chừng.Rồi kết luận ngưòi vô tính thường thế này ,thế khác.Nhất là đoạn này ,không chấp nhận được :"Mối quan tâm của họ thường là thiên nhiên nhiều hơn con người. Bởi phần nhiều trong số họ bị một dư chấn tâm lý từ chuyện hôn nhân của cha mẹ và những tác động tiêu cực từ những chuyện “mắt thấy, tai nghe” trong xã hội. Vốn dĩ nhạy cảm và cô độc, người vô tính càng rút sâu vào thế giới của riêng mình. Và điều quan trọng, họ luôn tin mình là cá thể quá cô lập với thế giới, không thể tìm thấy ai giống họ cả….Tất nhiên, không ai muốn mình trở thành người vô tính, hay đồng tính, bởi sự khác biệt luôn đem đến nhiều thử thách và hệ lụy."

Vài bạn ở đây đã không may gặp những vấn đề trong gia đình và là người nhạy cảm nhưng không thể kết luận nhiều người vô tính là như vậy.Chúng ta cũng như những người “bình thường” ,mỗi người mỗi tính cách .

Không biết các bạn thế nào ,nếu mình được lựa chọn mình vẫn chọn là một asex. Đối với mình đó là may mắn,hay nói đúng hơn là ân huệ lớn nhất mà Tạo Hoá đã dành cho sau khi được làm người và làm con của cha mẹ mình.

Bản thân mình cũng không ngại gì thừa nhận là asexual nhưng vì gặp khó khăn về tâm lý nên không muốn nói với người khác bất cứ chuyện gì.Nếu một lúc nào đó ổn định cuộc sống,tâm lý thì mình sẵn sàng nói với những ai muốn biết.

Hai hôm nay mình suy nghĩ nhiều,mình thấy chúng ta chỉ nên ẩn mình một thời gian để chuẩn bị cho sự xuất hiện.Vì chúng ta là những người đầu tiên ở VN nhận mình là Vô tính nếu cứ tránh né thì khó để các bạn asex khác còn đang tìm về giới tính của mình gặp gỡ và để cho các người dị tính tiếp tục viết những bài báo sai lệch.Với lại mình thấy chúng ta cũng đâu có gì bí mật,rắc rối như người đồng tính,cái chính là không thích người khác dòm ngó thôi.

Còn chuyện này cũng rất quan trọng,mình nghĩ mỗi thành viên cần được trang bị tương đối đầy đủ kiến thức để mỗi khi nhận thành viên mới cần phải test,tránh trường hợp asexual giả như đồng tính giả,có nghĩa những người này có vấn đề về sức khoẻ thể chất hay do sang chấn tâm lý,có thể để họ tạm thời tham gia với chúng ta nhưng những điều họ cần thật sự là bác sĩ hoặc chuyên viên tâm lý,cần phải để họ trở về với giới tính của họ.Vì chúng ta cần khẳng định asexual là giới tính ,không phải lối sống hay quan niệm.

Nói khách quan thế chứ nếu cho được ích kỷ một chút mình ước gì tất cả mọi người đều là asexual,như vậy thật tốt nhỉ :)

hezman_biggest

"Mối quan tâm của họ thường là thiên nhiên nhiều hơn con người. Bởi phần nhiều trong số họ bị một dư chấn tâm lý từ chuyện hôn nhân của cha mẹ và những tác động tiêu cực từ những chuyện mắt thấy, tai nghe trong xã hội. Vốn dĩ nhạy cảm và cô độc, người vô tính càng rút sâu vào thế giới của riêng mình. Và điều quan trọng, họ luôn tin mình là cá thể quá cô lập với thế giới, không thể tìm thấy ai giống họ cả. Tất nhiên, không ai muốn mình trở thành người vô tính, hay đồng tính, bởi sự khác biệt luôn đem đến nhiều thử thách và hệ lụy."

Đoạn này đọc tức sôi cả máu viết theo ý kiến chủ quan sai hết những j là cơ bản nhất về thế giới vô tính. Đã vào đây rồi thì cứ hỏi những người trong này rồi viết cho đúng việc j phải đoán già đoán non rồi "phang" lung tung hết cả lên...

Mình cũng chẳng có j mà phải ẩn núp cả để tạo tiền đề, là những người đi đầu cho các Asexual khác bước vào con đường đúng và để nâng cao số lượng Asexual (nhưng có sự sàn lọc để đề phòng những đối tượng bất hảo).

Mình không có ấn tượng tốt với Báo Người Lao động nói chung và phóng viên, biên tập viên bên ấy nói riêng. Đã từng có collision với bên đó ít nhất một lần và cách xử sự của họ làm mình thất vọng. Đấy là cách đây khoảng 2 năm, bên ấy lấy hình của đơn vị cũ mà mình công tác đăng lên báo online mà lại minh họa cho một bài báo khác, không ăn nhập gì với cái hình. Bên mình gửi văn bản qua đề nghị họ cho biết là nguyên nhân nào lại có sự nhầm lẫn như vậy. Nhưng, cuối cùng họ phớt lờ, không thèm trả lời và lấy một tấm hình khác (không biết có thuổng của đơn vị nào khác) cũng chẳng ăn nhập gì đến bài viết thay vào. Cách làm ấy là rất tùy tiện, không mang phong cách của một tờ báo lớn.

Còn chuyện đụng độ với tay phóng viên trong tương lai với chúng ta là còn dài dài các bạn ạ. Mình rất thích câu nói (không rõ ai / của nước nào) nhưng đại ý là "Mọi dân tộc nên yêu chuộng hòa bình, nhưng cũng phải chuẩn bị những kho thuốc súng đầy đủ và khô ráo". Chúng ta nên hành xử theo cách như vậy. Những tay phóng viên ngồi viết bài không dựa trên tác nghiệp thực tế, mình gọi bằng cụm từ phóng viên giả cầy :rolleyes:

Hiện tại, mình đang phát triển một hình thức trang web mà các bạn hay thấy như những tờ báo ấy, người ta gọi là portal hoặc CMS. Cũng đã hoàn thành được 70% rồi. Và khi lực lượng chúng ta đủ tiếng nói thì bật nó lên cho vận hành và làm một "cơ quan ngôn luận" nho nhỏ để chúng ta có tiếng nói trước bàn dân thiên hạ. Mình tán thành ý kiến của Ms. DCRG là không có gì phải giấu giếm hoặc sợ sệt cả

Chúng ta có làm gì sai trái / phạm tội đâu nhỉ? Nhưng vấn đề là phải có một lực lượng đủ... xe pháo rồi hãy ra mặt. Tạm thời, mình nghĩ để an toàn các bạn nên thảo luận ở KCBT.

Nói thêm: vừa rồi mình và Phong cũng đã gặp một chút... sóng gió và thú nhận rằng sự nhẹ dạ, cả tin của 2 người (đặc biệt là chính mình) đã để lọt lưới một người không phải asex, và có thể người ấy có liên quan đến bài báo ở báo Người Lao động kia. Nói chung là một phen hú vía thôi, chưa... kịp mất mạng :redface:

Àh, hiện nay cũng đã lờ mờ hình thành 3 nhóm asex ở ba miền rồi đó. Hôm nào các bạn ở mỗi vùng gặp nhau rủ nhau đi ăn kem / sinh tốt cho vui. Theo Ms. Oanh thì kem là một thức ăn nóng và có khả năng nổi mụn :)

hezman_biggest

Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của mọi người nhưng mình vẫn post bài thường xuyên ở đây để các Asexual mới có con đường này để hòa nhập vào cộng đồng

pearl_pearl_sparkling
i m Phong 22 years old vietnamese guy study in hanoi born in Sài Gòn

any vietnamese here

Xin chào diễn đàn AVEN

Mình là Phong là một bi-asexual người Việt Nam sinh ra ở Sài Gòn

Mình học Học viện ngoại giao

Mình thấy hơi buồn vì ở Việt Nam hơi ít người vô tính

Có ai là người Việt Nam ở đây không?

Chào các bạn, mình mới tham gia diễn đàn. Thật ra mình cũng ko chắc lắm mình thật sự có phải vô tính giống mọi người hay ko, mình đã cố tìm hiểu trên mạng rất nhiều nhưng nó cũng không có kết quả nào khả quan lắm. Vì vậy mình muốn chia sẻ với các bạn, để mình có thể biết giới tính thật sự của mình là gì. Các bạn thông cảm giúp mình nha ^^, mình chỉ muốn biết những cảm giác của mình có giống cảm giác của mọi người hay không ^^

Mình không thích sex chút nào. Những cảnh mùi mẫn trên phim giữa một nam và một nữ mình thường chẳng có chút cảm xúc nào khi xem. Mình đã thử xem những tấm ảnh khá gợi cảm của cả hai phái, ngoài nhận xét hình thể họ đẹp ra, mình ko có cảm nhận gì khác. Nhưng mình rất rất thích ôm người khác. Cảm giác khi ôm một ai đó thật là dễ chịu và đầm ấm, nhưng chỉ đối với người cùng phái, người khác phái thì ngược lại, mình thấy rất bất an nếu ở quá gần họ, tuy nhiên mình cũng thích giao tiếp với họ, nhiều người bạn khác phái của mình rất tốt. Mình tính không lập gia đình. Mình rất yêu cuộc sống tự do và luôn cảm thấy hạnh phúc với hiện tại của mình. Mình chưa bao giờ có người yêu hay thích ai thật sự, dù hồi nhỏ cũng đôi khi ngưỡng mộ một bạn nào đó học thật giỏi ( cả nam và nữ ) nhưng nói thích thật sự thì chưa bao giờ có.

Nhưng mình băn khoăn ở chỗ cứ khoảng đôi ba tháng thì lại có 1, 2 ngày hay tệ hơn là hơn cả tuần mình cảm thấy buồn và rất trống vắng, không rõ lý do ( mình vốn là con một, lúc nhỏ ba mẹ đi làm suốt, vẫn thường chỉ có một mình nên quen cảm giác ở một mình từ nhỏ, không bao giớ có chuyện thấy cô đơn vì vắng người đâu), điều tệ nhất là mình cảm giác bản năng của mình nó sống lại ấy ^"^ (mình diễn tả thế chắc các bạn cũng hiểu mà phải ko ^"^). Lúc đó mình hay cáu bẳn lắm. Hết thời gian đó thì mình bình thường trở lại.

Mình tóm tắt thế, các bạn làm ơn xem giùm mình có giống các bạn không nha. Mình cũng băn khoăn nhiều lắm, mình cũng từng nghĩ có bao giờ mình đồng tính ko, nhưng sau nhiều lần thử và xác định, mình biết mình ko phải, nhưng mình cũng nhận thấy mình không phải là dị tính. Từ hôm biết tới còn một giới nữa là vô tính, mình rất mừng, và mình nghĩ có thể là mình giống các bạn. Nhưng mình lại lo ngại vì các tài liệu nói rất mơ hồ, và các bạn ở đây đều bảo là các tài liệu đó chỉ là những ý kiến chủ quan, nên mình không dám chắc mình có vô tính hay ko, nên mình nghĩ đến việc hỏi các bạn ở đây.

Mình biết là dù thuộc giới nào, chỉ cần mình sống tốt, sống vui vẻ là được, nhưng mình ko khỏi thắc mằc về giới tính thật sự của mình.

Mình rất cảm ơn các bạn đã giúp đỡ mình ^^

Chào Pearl,rất vui vì bạn đã đến đây.

Thật ra vô tính cũng có nhiều dạng và không phải mọi người vô tính đều hiểu biết đầy đủ về giới tính của họ.Chúng ta chỉ có thể tìm hiểu,rút ra những điều cơ bản nhưng không có nghĩa người vô tính là phải có một khuôn mẫu nhất định.

Điểm chung nhất như cái tên đã nói lên là họ không muốn,không cảm thấy có nhu cầu QHTD với người khác giới, cùng giới và masturbate,hay bất cứ cái gì liên quan đến sex. Đối với đa số người vô tính,sex là chuỵện khủng khiếp nhất.Còn về cử chỉ âu yếm với người khác giới cũng có nhiều ý khác nhau,có người đồng ý nắm tay, ôm,hôn,có người chỉ nắm tay,có người không muốn cả đụng chạm.

Trường hợp của bạn mình thấy rất giống vô tính.Tuy nhiên cần xác định lại xem bạn có từng bị ám ảnh về sex không hay chuyện gì đó đã xảy ra,một cách gián tiếp đã ảnh hưởng đến suy nghĩ của bạn.Nếu thế bạn không phải VT,nhưng vẫn có thể chọn cách sống như người VT nếu làm bạn dễ chịu .Và tuổi tác, mình nghĩ ít nhất cũng phải 19 -20 mới có thể khẳng định,có khi còn hơn nữa.

“điều tệ nhất là mình cảm giác bản năng của mình nó sống lại ấy” mình không dám chắc vì cũng chưa gặp nhiều người để trao đổi cặn kẽ,nhưng xin nói theo suy nghĩ riêng của mình.Nếu có điều đó xảy ra với một người VT thì cũng không lạ vì người VT cũng có cơ thể phát triển bình thường như mọi người,nhưng mức độ rất thấp.Để tránh cảm giác tệ hại lúc đó ta có thể chơi thể thao,đi với các bạn,hướng đến niềm tin tôn giáo của mình,xem phim (hoạt hình càng tốt),... nói chung là những gì giúp ích cho tâm hồn,tinh thần.

Riêng bạn thì nó "sống lại" khoảng bao lâu từ khi bạn thấy mình không thích sex,có xem hay gần những gì kích thích không?Có khi trong quá trình tìm hiểu giới tính một số người gặp hình ảnh,video,...làm họ ám ảnh rồi tự ám thị.Mình nghĩ cứ rời xa mấy thứ đó một thời gian là sẽ hết.

Có điều mình chú ý là bạn nói "đôi ba tháng",có vẻ như nó lặp lại theo chu kỳ,vấn đề này bạn thử nhờ các chuyên gia tư vấn xem.

"không bao giờ có chuyện thấy cô đơn vì vắng người đâu" mình nghĩ một đứa bé thường một mình từ nhỏ thì chắc chắn sẽ thấy cô đơn,thiếu vắng,có thể lúc đó nó chưa nhận thức được nhưng ít nhiều sẽ ảnh hưởng đến cảm xúc sau này,vì đã quá quen với sự cô đơn nên đôi khi người ta quên mình cô đơn.

Bạn thích ôm người khác và có cảm giác dễ chịu ,đầm ấm khi ôm ai đó cũng bình thường thôi.Ôm là một cách thể hiện tình cảm.Mọi người ,mọi loài đều mong muốn yêu thương và được yêu thương,người Vô tính cũng không ngoại lệ.

Vài ý chia sẻ với bạn,chờ các bạn khác thêm ý kiến nhé.

hezman_biggest

Chào các bạn, mình mới tham gia diễn đàn. Thật ra mình cũng ko chắc lắm mình thật sự có phải vô tính giống mọi người hay ko, mình đã cố tìm hiểu trên mạng rất nhiều nhưng nó cũng không có kết quả nào khả quan lắm. Vì vậy mình muốn chia sẻ với các bạn, để mình có thể biết giới tính thật sự của mình là gì. Các bạn thông cảm giúp mình nha ^^, mình chỉ muốn biết những cảm giác của mình có giống cảm giác của mọi người hay không ^^

Ở đây bạn sẽ hiểu thật nhiều về vô tính mình đã đọc bài của bạn và nghĩ rằng cảm giác của bạn giống như của mọi người trong thế giới vô tính không chỉ ở Việt Nam mà còn ở các nước khác trên thế giới

PS: Xin lỗi vì bài này Phong viết chưa xong đã gởi rồi.

pearl_pearl_sparkling

Cảm ơn các bạn rất nhiều vì đã trả lời cho mình, mình cũng đỡ băn khoăn nhiều rồi. Nếu quả thật mình giống mọi người như lời bạn Phong nói thì mình thật sự rất vui vì cuối cùng mình cũng có đáp án cho câu hỏi của bản thân. :) Mình nhất định cũng sẽ suy nghĩ thật kĩ về những lời khuyên và nhận xét của bạn DCRG ^^, mình nghĩ xác định thật kĩ lại bản thân lần nữa cũng là điều nên làm đúng ko? ^^

So glad to meet all of you ^^

hezman_biggest

Ở đây bạn sẽ hiểu thật nhiều về vô tính mình đã đọc bài của bạn và nghĩ rằng cảm giác của bạn giống như của mọi người trong thế giới vô tính không chỉ ở Việt Nam mà còn ở các nước khác trên thế giới

Mình chỉ cảm nhận hai phái đẹp ngoài ra chẳng thấy gì khác cả. Mình tôn trọng tình yêu của họ, mọi loại tình yêu và bản thân không có tình yêu cũng chưa hề yêu ai cả

Mình nghĩ bạn thích ôm người khác là chuyện bình thường đó là cử chỉ thể hiên sự quan tâm, bạn chỉ thích ôm người cùng giới có thể bạn là một Homo-Asexual. Ngày trước đây hoặc đôi khi bây giờ mình cũng muốn bên cạnh một ai đó và chăm sóc họ thật tốt nhưng chỉ là asexual thôi. Thấy những người bạn bên nhau mình thấy cũng buồn và nghĩ chẳng lẽ mình sống cô độc suốt cả đời. Nhưng hiện tại bây giờ mình không thích sống bên cạnh ai có lẽ mình là một Other-Asexual

Còn bạn muốn hiểu như thế nào là 5 xu hướng tình dục của thế giới vô tính thì hãy đọc lại 5 trang bài Asexual in Vietnam mình đã giải thích rất kỹ. Nhiều người bạn khác phái của mình là con gái thẳng họ luôn quan tâm chăm sóc mình dù không hề có tình cảm yêu đương gì. Với mình họ là những cô tiên trong truyện cổ tích. Mình sinh ra đã nguyện cô độc, sống tự do đi đến nơi tận cùng xinh đẹp của thế giới này sống trong âm nhạc. Cảm giác có một gia đình thật khủng khiếp, mình sẽ ra sao khi bươn chải kiếm sống đêm về thì......... không dám nghĩ đến còn con cái nữa mình ghét chúng

Từ nhỏ tới lớn mình chưa thích ai (Theo nghia yeu). Những người gần gũi chăm sóc mình nhiều nhất là con gái thẳng. Lúc nhỏ có ngưỡng mộ một cậu bạn tính hồn nhiên vui vẻ ngây tho như con nít và có vài điểm giống mình. Nhưng lớn lên mình ghét trai thẳng lắm và thấy sợ gay nữa (sống với bọn họ mới hiểu dc mà cách sống của mình quá đơn giản) nên lớn lên mình ghét cậu bé kia hơn là thích choi voi cau ay.

Bình thường thôi con người ai mà chẳng cảm thấy trống vắng và buồn bã. Kể cả mình từ nhỏ sống wen kiểu cô độc lập dị ít gần mọi người cũng vậy thôi. Những ngày cảm thấy cô đơn và một ít gì đó hữu tính đè lên người mình minh cũng khó chịu, muốn gần ai đó bên ai đó để bớt cô đơn và nhanh chóng qua hết thì thấy bình thường tính cách của Asexual là vậy bạn à, hay thất thường lắm. Mình còn có bản năng sống một mình nữa...

Dù người ta có muốn chấp nhận hay không Asexual đã tồn tại, đang tồn tại và sẽ tồn tại với số lượng 1 % dân số thế giới ben cạnh 3 thế giới còn lại.

Mình cũng từng trắc nghiệm bản thân nhiều rồi mới biết dc kết quả chính xác là người vô tính (Tuyệt đối chẳng có gì liên quan tới dị tính đồng tính hay lưỡng tính)

Vô tính bản thân nó đã mơ hồ vì thế giới này rất ít kiến thức về vô tính dc nghiên cứu và nó khó hiểu hơn 3 thế giới còn lại, cũng khó hiểu ngay trong bản thân người vô tính thật sự chỉ biết nó là một quá trình lập lại liên tục như vậy những cảm nhận về thế giới này như vậy. No la y kien chu quan nhung no la su that ve vo tinh.

Những thắc mắc của bạn cũng chính là điều mà hàng trăm hàng ngàn người tìm đến AVEN, cũng một thắc mắc, một cảm nhận như bạn, mình cũng vậy thôi. Nếu những điều bạn tâm sự ở đây là điều bạn thật sự đã nghĩ thì bạn là một người vô tính không phải người hữu tính. Rất vui khi bạn hòa nhập vào AVEN với bọn mình.

Khong co khuon mau nhat dinh la chinh xac nhung nhung cam nhan va cuoc song trai qua nhung dieu kha giong nhau la dung. Minh da doi chieu nhieu truong hop trong AVEN va thay nhu vay. Không liên quan tới sex nhưng những hành động để quan tâm tới nhau là có, con người ai sống cũng có tình cảm tuy nhien co khac nhau trong moi nguoi. Minh nghi tuoi khong nói lên được người đó là vô tính hay hữu tính. Minh đã thấy có cô bé ở Hà Nội chừng 13 14 tuổi đã định hình rất rõ giới tính thứ 4 này và có những cảm nhận rất Asexual và đến giờ 16 tuổi cũng vậy, cô bé đó lun khẳng định như thế. Mình từ khi 1, 2 tuổi đã lờ mờ ý niệm này lớn lên chừng 5,6 tuổi đã biết mình không hề thích ai. Dậy thì và trương thành cũng như vậy luôn. Nói chung mình hiểu mình là ai, giới nào và cần cuộc sống vô tính thật sự. Cơ thể phát triển bình thường như mọi người nen doi khi co chut cam nhan la chinh minh can chut tinh ban vathinh thoang cung thay hoi buon. Va cung chi 15 % trong AVEN nay cam nhan minh la Asexual 100%, dieu nay minh biet. Va nhung lan do xay ra theo chu ky la do tu nhien no sinh ra minh nhu vay nhung cai huu tinh trong nguoi vo tinh that su la it va rat it.

"Vì đã quá quen với sự cô đơn nên đôi khi người ta quên mình cô đơn" minh du co doc tu nho nhung khi nho ra minh co don minh cung thay buon.

Chúc bạn luôn luôn hạnh phúc, mọi người ở đây rất thân thiện và dễ chia sẽ.

Dù biết AVEN đã lâu nhưng mình ít vào nên không biết người Vô tính cũng có "nhung lan do xay ra theo chu ky" vì bản thân mình không có.Cảm ơn Phong đã chia sẻ thêm.

Đồng ý với bạn tuổi không nói lên được người đó hữu tính hay vô tính,khi sinh ra giới tính đã có sẵn rồi.Mình cũng vậy,ngay từ nhỏ mình đã biết mình là ai nhưng ý mình là đến lớn mới dám khẳng định 100%.

Vậy pearl xem lại,nếu không do nguyên nhân gì mà là tự nhiên thì vào đây với mọi người nha.Chúc bạn luôn bình an.

Phong có con gái chăm sóc,sướng nhé :) Mình rất quý những tình cảm như vậy của người hữu tính.

hezman_biggest

Đời mình cô độc, lập dị có những người bạn, người chị luôn bên cạnh động viên tinh thần mình quả lá một điều may mắn, hạnh phúc không gì bằng.

pearl_pearl_sparkling

Cảm ơn sự chia sẻ rất thân tình của bạn Phong nhé. Ko ngờ bạn cũng có những cảm nhận giống mình như vậy. Mình đã nghĩ nhiều, mình ko rõ có chuyện gì ảnh hưởng đến bản thân như lời các bạn đã nói ko, mình ko xác định đc. Có lẽ mình thật sự là một homo-asexual.

Mình cũng jống Phong lắm, mình sợ phải kết hôn ghê gớm, sống chung dưới một mái nhà, chăm sóc cho nhau thì ko sao, thậm chí còn rất vui nữa, nhưng cái vụ kia thì.... =_= . Đôi khi thấy bạn bè có cặp có đôi chăm sóc cho nhau mình cũng thấy hơi buồn, nhưng mình vẫn yêu tự do và thích ở một mình hơn.

Nhưng mình vẫn cứ lo lắng với cái chu kỳ đáng ghét kia. Lúc đó mình ko còn là bản thân mình, cứ như ai khác ấy. Cảm giác thật tồi tệ!

Mình rất vui vì các bạn đã quan tâm chia sẻ với mình :)

hezman_biggest

Cái j thuộc về bản chất tự nhiên thì nó sẽ trở lại giá trị thật của nó.

Cái chu kỳ đó thật sự là nỗi buồn vài tuần lại thấy một lần vì thấy người ta có bạn bè người thân chăm sóc lâu lâu cũng thấy tủi thân, nghĩ đến khi mình già côn đơn ốm đau bịnh tật thì sao.

Sexless không có tình yêu hữu tính nhưng cũng có những cảm xúc và hơi sợ...........nỗi cô đơn

Nhưng đó cũng chỉ trong một lúc nào đó thôi với mình được chính bản thân đưa mình đi đến điểm tận cùng của cuộc đời này bằng những cảm xúc lãng mạn nhất đã là niềm hạnh phúc cực độ rồi.

À vẫn chưa biết bạn pearl_pearl_sparkling là boy hay girl nếu pearl_pearl_sparkling là boy thì mình sẽ tư vấn được nhiều hơn nữa. Nếu là con gái thì nhờ các bạn nữ trong đây tư vấn vì con gái vô tính mình nghĩ là phức tạp hơn con trai bô tính hì hì...... Còn nếu là con trai thì mình có thể tư vấn cho bạn nhìu vì thường các Asexual boy rất dễ hiểu nhau và có chung cách nghĩ.

pearl_pearl_sparkling

^^ Theo khai sinh của ba mẹ thì mình là con gái, nhưng bản thân mình nghĩ là đối với những người như tụi mình thì cái giới tính xác định trong giấy khai sinh vốn đâu có chính xác ^^. Đừng quan trọng giới tính của pearl như vậy ^^

Mình thấy mọi người ở đây đều có nhiều điểm giống nhau, mình rất vui khi được tâm sự và tư vấn từ các bạn. Bởi vậy nếu như mọi người có góp ý gì mình cũng rất sẵn sàng lắng nghe.^^ Mình ko rõ lắm girl asexual có phức tạp hơn boy asexual ko, nhưng yên tâm vì suy nghĩ của mình đều bị người thân nói là... kì cục, là "con gái người ta ko nghĩ thế đâu con ạ". ^^ Bởi vậy nếu Phong hay bất cứ bạn nào có góp ý hay chia sẻ gì thì cứ nói thoải mái, đừng quan ngại mình là nam hay nữ ^^. Mình cũng rất mong được làm quen thêm với các bạn nữ ở đây. ^^

Nỗi sợ cô đơn về già thì hình như tất cả những người asexual như tụi mình đều có, ko nhiều thì cũng...chút chút ^"^. Bản thân mình đôi khi cũng thấy sợ. Con một, ko bà con thân thích, mình cũng từng nghĩ khi về già, ba mẹ ko còn, một mình còn lại sẽ như thế nào. Mình cũng chưa nghĩ ra được nhưng có lẽ rồi cũng sẽ có đối sách thôi ^^, nói chung những người như bọn mình có lẽ nên lập kế hoạch cho tuổi già ngay từ bây giờ, phải ko ^^

hezman_biggest

Mình nghĩ đã là vô tính thì không còn có sự phân biệt giữa gái và trai. Nhưng giới tính ghi trên giấy khai sinh của mọi người là chính xác. Bởi vì con gái và con trai vẫn khác biệt về nhiều thứ như cách ăn mặt, đi đứng, nói chuyện, thể chất giọng nói giọng hát quảng giọng trong thanh nhạc cũng trái ngược nhau. Nó là vấn đề thuộc về bản sắc giới. Chúng ta chỉ giống nhau về xu hướng tình dục, cách nghĩ của người vô tính, những thói quen và hiện tượng lập đi lập lại, những nỗi buồn của người vô tính và lý tưởng sống. Những điều Phong có thể giúp bạn hiểu được, tư vấn cho bạn Pearl là những cái gì thuộc về bản chất, đặc tính chung, cách nghĩ, lối sống của người vô tính. Chứ thật sự có những điều của Asexual Girl nghĩ mình cũng chưa biết hết, những thứ gì Phong không giải đáp được về những cảm nghĩ của con gái vô tính có thể nhờ các bạn nữ ở đây giải đáp (Trong đây cũng có khá nhiều bạn nữ). Một điều đáng vui là trong thế giới Asexual con gái đông gấp đôi con trai. Đó là sự thực. Cách nghĩ của Phong là vậy chứ thật sự không quan ngại là gái hay trai.Vẫn có những điều mà Asexual girl cũng không thể hiểu dc Asexual Boy đó là điều có thật và ngược lại, điều này do bản sắc giới quy định.

Còn bản thân Phong, mẹ phong luôn nói con rơi từ sao hỏa, sao kim xuống chứ không phải người trái đất. Cô bạn thân nói lúc đầu gặp Phong thấy Phong lập dị đến không thể chơi dc nhưng dần dần thấy phong rất dễ chơi dễ mến. Thấy giáo nói từ khi đi dạy tới giờ thầy mới thấy một đứa trầm tính, ít nói như em. Cô giáo nói là cả lớp làm bài một kiểu, em làm bài một kiểu. Thật sự mình lập dị từ nhỏ mà cũng có vài Asexual Việt giống mình...

À còn về đối sách cho tuổi già hình như mọi người trong AVEN Việt đã có phương án. Bạn thử đọc lại các bài viết trong trang này xem haha.

À bạn nên đọc lại các bài viết trong 5 trang Asexual in Vietnam sẽ hiểu được cái mà AVEN Việt suy nghĩ nhiều điều giống bạn suy nghĩ lắm....

Tôi rất thích sồng cô đơn , đôi khi hay làm chuyện khác người , tuy là con gái nhưng cá tính cũng như con trai vậy , rất thích chạy xe thật nhanh và lạng lách , vào những lúc không phải đi xe máy để đi làm tôi hay đi xe đạp và lề đường trở thành đường đua của tôi vì tôi rất thích môn xe đạp địa hình , thật tức cười con gái con gứa tuổi không còn nhỏ >U24 vậy mà còn y như mấy kids loi choi lóc chóc ,tôi rất thích sống như vậy . Thế nhưng ước gì mình có cái áo tàng hình thì hay biết mấy , mình đã rất nhiều lần muốn gắn tấm bản lên người ghi dòng chữ " làm ơn đừng nhìn tôi " , tôi rất khó chịu khi ai đó nhìn mình .

Thật chẳng thể tả nổi , vào một buổi tối gần đây , khi đang trên đường đạp xe từ chổ tôi chạy bộ tập thể dục về nhà , do đường đó hơi tối và không phải đường lớn , tôi bị một ông chạy xe sát bên quấy rầy , tuy đã lách lên trên lề đường và chạy thật nhanh nhưng đã bị ông nội đó đuổi kịp ( thử đi xe máy xem , tôi mà không ép đầu xe cho ông té xuống đường thì không phải là tôi ) nhưng cuối cùng nhờ tài lái xe điêu luyện mình cũng đã cắt đuôi thành công và cũng phấn nào hả dạ vì cũng kịp để lại lời nhắn cho ông đó "đồ vô duyên bà kố" từ đó mình đi đường vòng thà xa nhưng con lộ lớn và đèn sáng hơn.

Thế đấy đàn ông thật sướng vì có thể tự do tung tăng còn phụ nữ thì hay bị dòm ngó nhất là khi đi một mình mà không có nam nhân theo cùng , đi với mẹ còn bị có người giả đò hỏi đường trong khi ổng chạy biển số thành phố ?cũng không an toàn tuyệt đối .

May mắn cũng có gương mặt ưa nhìn , nhưng đôi khi cũng thật bất tiện , cho dù mình ăn mặt rất tầm thường thậm chí còn xấu hơn cả những cô gái bình thường thế mà vẫn không thể được yên thân .

Có lần mình đã tự đi ra Vũng Tàu chơi một mình , vậy mà nhiều người cứ nhình mình cứ như là người ngoài hành tinh vậy , nói mình có vấn đề vì từ nào giờ họ có thấy người ta đi chơi một mình bao giờ đâu , họ rất đúng vì người Việt Nam đi chơi đâu cũng kéo bè kéo lũ , chứ người nước ngoài đấy ,thỉnh thoảng mình cũng thấy có người nam , người nữ họ đi du lịch qua đây thang lang ngoài đường phố có một mình thì sao .

Mình rất ghét cái kiểu lối sống cộng đồng theo kiểu Việt Nam , lúc nào cũng soi mói người khác để bình phẩm , đánh giá , mình thích kiểu sống tôn trọng tự do cá nhân theo kiểu Phương Tây hơn, chắc có lẽ mình hay tiếp xúc nhiều với nền văn hoá Phương Tây đặc biệt là Mỹ nên bây giờ mình hay sống theo kiểu Mỹ nhiều hơn hay sao đấy .Mình rất thích sống tự do , thật sự thích , muốn mặc gì thì mặc , ăn gì thì ăn , sống thế nào cũng được và cũng phải tôn trọng quyền tự do của người bên cạnh .Bởi vì thế nếu nghĩ đến việc phải lập gia đình thì mình pó tay , vì biết tìm đâu ra người đàn ông có thể chấp nhận lối sống của mình , mình không thích ăn mặc đẹp để làm đẹp mắt chồng vì mấy thứ quần áo đẹp đó chẳng có cái nào mặc thoải mái cả , cứ ôm sát vào người để tôn lên vẻ đẹp ba vòng không hà .Mình không thích phải ngày nào cũng nấu ăn ngon cho chồng con , mình hay ăn uống đạm bạt bác canh với món sào thế là xong bữa, mình không thích phải hành động hay cư xử theo khuôn phép và tiêu chuẩn của người phụ nữ Việt Nam , ăn nói dịu dàng đi đứng đàng hoàng từ tốn , ăn coi nồi ngồi coi hướng ( nói tóm lại là phải tỏ ra địu đàng trước mặt người khác nhất là đàn ông ), ở ngoài xã hội đồng ý là phải cư xử như thế thế nhưng vế nhà rồi mà cũng phải sống không đúng con người mình nữa thì chắc chết mất.

Bởi vậy , nếu xã hội này cứ vợ chồng sống với nhau như người bạn thì rất hay cho người phụ nữ , cái gì cũng phải công bằng và cuộc sống chung thoải mái , dù có sống chung nhưng vẫn không khác gì mấy so với lúc còn độc thân.

Thế đấy , đó là cái mà tôi muốn sống ,nếu có gia đình thì phải như thế còn không có người nào phù hợp thì sống như trước giờ là sướng rồi tuy có những lúc hơi bực mình nhưng vẫn không phải chịu cảnh sống trong địa ngục.

pearl_pearl_sparkling

Mình đọc thấy cái reply này của bạn Superthing, cho mình hỏi KCBT là sao vậy? Mình ko rành lắm về internet, các bạn chỉ dẫn giùm ^^. Vậy là tụi mình ko thảo luận ở đây mà vào KCBT gì đó hả? :mellow:

chào mọi người,

SuperThin đã chuyển tất cả bài viết sang chuyên mục thảo luận ẩn tại KCBT của Việt Nam rùi. Mọi người vào đó tiếp tục thảo luận nhé.

@Phong: không cần lo ngại gì cả, chuyên mục hoàn toàn ẩn danh trước con mắt của Google và mọi người không có tài khoản đăng nhập.

Các bạn chưa có account đăng nhập, Y!M của mình: quang_free, các bạn nhắn tin cho mình nhé, mình sẽ tạo tài khoản đăng nhập trong vòng 24 giờ khi nhận được YIM.

Mình khác bạn Fesh air một chút. Mình thích ra ngoài đi chơi với bạn bè thân thiết vào những ngày rảnh. Còn du lịch mình chỉ thích đi với ba mẹ mình. Nhưng hầu hết mình thích ở nhà một mình đọc sách báo và làm công việc nhà phụ mẹ mình hơn. ^^

Mình luôn cảm giác bất an như fesh air, con gái bọn mình rất dễ trở thành nạn nhân của tội ác. Mình đã chọn cách đi học võ để phòng thân và nâng cao sức khỏe ( mặc dù mình ko được sáng dạ cho lắm, bị thầy la hoài ^"^). Có đi học võ đỡ sợ hơn nhưng mình vẫn luôn đề cao cảnh giác, trong mọi trường hợp nếu được thì cứ "tẩu vi thượng sách", chừng nào bức bách lắm mới phải đánh người ta để...tìm đường chạy tiếp ^^'

Mình chỉ thích nấu ăn cho người mình thật sự quan tâm (cụ thể: mẹ mình). Còn bản thân mình, nếu bữa nào có ở nhà một mình thì ăn sao cũng được, thậm chí có khi bỏ bữa ( mẹ nói thói quen đó rất xấu nhưng có một mình mình nghĩ nấu nướng chi cho mất công ^^).

Phong đừng buồn, lập dị mình bị nói hoài ^^, còn nhớ một lần năm học lớp 9 bị cả lớp tẩy chay vì họ nghi mình là les ^^. Nhưng mà cũng may vẫn có 1, 2 người bạn tốt hiểu mình và ko bỏ rơi mình lúc đó. Với mình bạn bè quan trọng là chất lượng, ko phải số lượng. Cho tới bây giờ cũng vậy, bạn quen sơ thì nhiều nhưng bạn thân thiết cũng chỉ có một vài người.

Mình đã công khai ý tưởng ko lập gia đình từ hồi còn nhỏ, nhưng mẹ mình thì ko để ý lắm vì nghĩ là con nít sẽ đổi ý nhanh. Bây giờ thì mình nghe bài ca "ko lâp gia đình ko đc đâu con ạ" của ba mẹ rất thường xuyên. Mình cũng ray rứt lắm vì ba mẹ mình phát biểu "con mà ko lập đc gia đình thì đó là một thất bại lớn cho ba mẹ" . Nhưng biết làm sao... Mẹ mình cũng từng nói: "con vui thì mẹ cũng vui, con buồn thì mẹ cũng buồn", mình biết trước lấy chồng mình sẽ ko bao giờ có được hạnh phúc mà mình mong muốn, chỉ tổ làm khổ người nào làm chồng mình và bản thân mình thôi, mà mình buồn thì mẹ mình cũng ko vui...

Đối sách viện dưỡng lão coi bộ cũng hay ^^, có bạn nào có địa chỉ hay biết website của cái viện nào mà các bạn ở đây tính vô ở, chia sẻ cho mình với. Mình nghĩ mình nên khảo cứu trước nơi ở tương lai của mình ^^. Hi vọng sau này vào đó sẽ gặp thật nhiều bạn bè asexual ở đó ^^

Thành thật xin lỗi các bạn vì trong 72 giờ qua KCBT tự nhiên biến mất dạng. Có lẽ là mình vào bệnh viện nên nó buồn tình quá cũng nghỉ chơi luôn. Khi mình về thì nó lại bình thường rồi. Các bạn lại vào bình thường nhé. Chú ý: là nếu không vào được suôn sẻ thì bỏ www đi nhé. Chỉ cần vào http://khoancatbetong.com là OK.

Rất vui khi chúng ta đã có trên 1 chục... hột vịt lộn rồi :)

hezman_biggest

Híc Quang bị ốm sao thế mà phải vô bệnh viện

Bây giờ đã khỏe lại chưa, hèn j mấy nay Phong vào khoan cắt bê tông hông dc. Giữ gìn sức khỏe nha.

rat vui doc duoc nhung phan tich cua ban.

Hinh nhu 90% nhung gi ban phan tich giong nhu tinh cach cua minh

Co le minh thuoc gioi thu 4 roi

Vui vi co nhieu ban nhu minh

Nice to be your friend

hezman_biggest

Mình nghĩ điều này rất đúng Asexual có tâm lý, cách suy nghĩ về cuộc sống, sự khác người bình thường trong tư duy, xúc cảm giống nhau. Đã từng chơi với gay, lesbian, straight boy nhưng họ khiến mình hoảng sợ nhiều hơn là vui vẻ, khảng khái tiếp xúc với họ..........Gần đây khi mình trưởng thành hẳn rồi thấy thế giới Asexual ngày càng ăn sâu vào máu của mình.

• 2 weeks later...
pearl_pearl_sparkling

Lâu quá mình không lên mạng được, mọi người vẫn khỏe mạnh cả chứ ? ^^ Bạn Quang bị ốm đã khỏe hẳn chưa? ^^ Mong tất cả mọi người đều luôn vui vẻ và khỏe mạnh ^^

Lâu quá mình không lên mạng được, mọi người vẫn khỏe mạnh cả chứ ? ^^ Bạn Quang bị ốm đã khỏe hẳn chưa? ^^ Mong tất cả mọi người đều luôn vui vẻ và khỏe mạnh ^^

Cám ơn bạn pearl... và các bạn đã hỏi thăm. Hôm nay mình đã khỏe hẳn rồi. Nói chung là bệnh không có gì nặng. Chẳng qua là do thời gian gần đây mình uống quá nhiều cà phê + trà pha đậm nên thời gian ngủ ít quá cơ thể sinh bệnh để điều chỉnh lại thôi, hổng có gì nghiêm trọng.

• 2 weeks later...

Chao moi nguoi,lau qua khong len.

Hom nay len thi chot thay cai nay:

''Hello,

My name is Ann i saw your profile here (www.asexuality.org) today and became intrested in you,i will also like to know you the more and estabilish a relationship that is bassed on truth and trust with you i want you to send an email to my email address so i can give you my picture for you to know whom i am.Here is my email address annkarume@yahoo.com.

I am waiting for your mail to my email address above please i have something very very important i will like to tell you.I believe we can start from here!

Remeber the distance or colour does not matter but love matters alot in life.

Ann.... annkarume@yahoo.com ''

Co ai nhan duoc giong vay khong?

It's just spam.

Yes, it is just spam. DO NOT REPLY TO IT! I'm pretty sure we've taken care of this spambot though.

Merry Christmas every one !!!

Tối qua không thể đi ngủ sớm vì mọi người hò hét ngoài đường vui thật .

Không ngờ , Việt Nam 2-1 Thailand,thắng một cách thuyết phục , tự nhiên lại cảm thấy tự hào về người Việt Nam.

Không thể cầm lòng , mình và mẹ cũng tham gia xuống đường ,vì đi bộ nên đã đi hết những chỗ chính trong trung tâm, không khí vừa đón Noel vừa ăn mừng chiến thắng thật vui ,khi về nhà là 12h đêm dù rằng mệt nhưng trong lòng vẫn vui .

Trận sau , cho dù kết quả là thế nào đi nữa , mình cũng rất hài lòng về lối chơi của đội nhà .

Mình và mẹ mình rất khâm phục thủ môn Hồng Sơn , bắt bóng rất excellent.

Cầu mong 28/12 trận second leg , Việt Nam thắng chung cuộc để mình ăn Tết lớn.