Jump to content

Asexual in Vietnam

Recommended Posts

nhok_four:rất zui vì bánh của em ngon quá chừng.Có người bóc tem rùi....cám ơn em nha.....

Binh minh:zui quá là zui zì có người sắp già như chị.....

Bao nhiu năm rùi...cứ lang thang hang cùng ngõ hẻm,cuối cùng mình cũng tìm đc nơi của mình.Cứ ngỡ là ít người như mình,nhưng thật sự thì cũng k ít.Mình chấp nhận mình như thế và đang sống rất zui,rất thoải mái.Có điều....hình như it người hiểu và bít về người vô tính.Vô tính nhưng k vô cảm vô nhân tính là đc rùi.Mình cũng có cảm xúc..cảm giác ấy chứ...Nhưng đó là thứ cảm giác iu thương của người thân,bạn bè.Mình k cần tình iu..nhưng mình cần tình bạn.Cần những người có cùng cảm xúc giống mình,để dễ dàng chia sẻ,dễ dàng nói chiện...và dễ dàng nhìu thứ trong cuộc sống.Chúc mọi người lun zui ze và hạnh phúc trong cuộc sống......Làm wen nha mọi người.....

• Like 1

thydang : chị em mình bắt tay kêu gọi đồng minh nha em.Em gởi link fb cho chị đi.Nhưng liệu chị có quá già hong em...nếu k phân biệt tuổi tác thì chị chơi lun á.....dân chơi k sợ mưa rơi...

Cảm giác zui hơn...thoải mái hơn khi đc nói chiện với vài người bạn có tâm hồn đồng điệu zống mình.Mình cũng có những người bạn lun lắng nghe và lun chia sẻ với mình đó chứ...nhưng đôi lúc...hình như các bạn k đồng điệu trong cách si nghĩ của mình.Mỗi người mỗi cảnh....và ở đây mình thấy cảnh của mình rùi.Mọi người hãy mở lòng...cùng chia sẻ vể cuộc sống nha.Mình lun lun lắng nghe....(nhưng lâu lâu mới hiểu..ý mình là mình k có nhìu chiện á..)Ôm mọi người ở đây 1 cái thật nồng nhiệt nè...(ở đây an toàn nên mới dám thể hiện tình củm....eeeeee...)

nhok_4:khỏe k em?chị làm biếng lên fb...với lại fb của chị...trống vắng chiều nay,ít bạn.nên chủ yếu là nhìu chiện ở Yh...rất mong 1 ngày đẹp chài nào đó đc nhìu chiện với em nhìu thiệt là nhìu...ôm cái nè....

thydang:2 chị em mình ít chiện ghê ha.ở đâu cũng 8 đc.với chị,hạnh phúc nhất là có thêm đc nhìu bạn,có cùnghãy mở tâm tư,tình cảm để wan tâm,chia sẻ...đơn giản như zậy thui.Cho nên...dù có vất vả như thế nào,chị cũng sẽ cố gắng hít sức ôm tất cả...kakakaaaa..Hãy mở lòng mình ra để đón nhận .....và sống đơn giản cho đời thanh thản....rất zui khi đón nhận thêm nhìu bạn và mọi chia sẻ of tất cả....nhào zô nhìu chiện mọi người ơi....Ai nhìu chiện là đc ôm 1 cái thắm thiết(ôm thui,chứ k có mần chi hít,yên tâm....)

Chiều wa có chút rảnh nên dạo 1 lượt và đọc cũng đc tầm 10 mấy 20 trang .Mình thấy nhìu bạn lăn tăn vấn đề mình là thế nào.Thật sự thì mình cũng k rành lắm chiện này.Chỉ là mình....mình chấp nhận mình như thế và mình thấy...mình bình thường.Mỗi người có 1 wan điểm sống riêng of mình.K thể zì đa số người chọn,thì mình cũng nghiêng về cái đa số đó.Mình k wan tâm mình thuộc giới nào,mình chỉ wan tâm bản chất of mình là tốt hay xấu mà thôi.Mình quyết định con đường mình đi...nên mình sống rất thoải mái và zui.Mình thấy những người vô tính...có cuộc sống thánh thiện và....lành mạnh đó chứ(k phải tự khen mình đâu nha...khen chung hít lun á).Bạn nào sợ sau này về già sẽ cô đơn hay k ai lo thì thử xem ý kiến of mình có ok k nha.Tích lũy ngay từ bây giờ(tụi mình có thể họp lại 1 nhóm).Kiếm 1 nhà dưỡng lão nào đó,mỗi tháng mình sẽ đóng góp 1 phần nào đó.Để khi sau này đến tuổi hưu,mình đăng kí vào đó cũng dễ dàng hơn.Còn bây giờ thì các bạn hãy cứ cố gắng kiếm tiền,kiếm bạn để thấy cuộc đời này...vẫn đẹp sao.Đừng bao giờ nghĩ cô đơn...vẫn có ai đấy sẽ ở bên bạn khi cần(nếu như k có ai thì cứ hú mình).Hãy cứ sống tốt bạn nhé....hãy để mọi người người nhận xét bạn qua cách sống của bạn chứ k phải giới tính của bạn.Chúc mọi người nhìu niềm zui và hạnh phúc.....

Chào mọi người, mình là thành viên mới. Mình đang rất phân vân ko biết mình có phải là người vô tính hay ko. Trước đây mình cũng nghĩ chỉ có dị tính và đồng tính, nhưng mấy hôm trước nói chuyện với thằng bạn (nó là gay) mình kể là mình ko thích sex, và bất kể con trai hay con gái chỉ cần đúng gu của mình thì mình đều thick hết. Nó hỏi mình có phải là người vô tính không, mình ớ người ra vì chưa bao h nghe thấy từ vô tính bao h. Tính mình rất trầm, khép kín, chỉ thích ở 1 mình và cảm thấy rất thoải mái khi được ở 1 mình, đi chơi 1 mình…..chỉ khi cần thiết lắm mới trò chuyện và giao tiếp với ng khác.Mình ko hiểu tại sao mọi người xung quanh đi đâu làm j cũng đều thick có ng đi cùng làm cùng, còn mình thì chỉ muốn 1 mình thôi.Mình thấy ghê tởm những cử chỉ âu yếm bla bla của những người yêu nhau và luôn tự hỏi có thật sự cần như thế hay không.. Những người khác có thể nghĩ sống như mình rất cô đơn nhưng mình ko hề thấy thế, mình cảm thấy rất hạnh phúc với cs của mình. Thầy cô giáo thậm chí cả bố mẹ mình đều nói chưa bao giờ gặp 1 đứa trầm tính và ít nói như mình. Trước kia mình cứ nghĩ đó là do tính mình nó thế nhưng rồi dần dần mình lờ mờ nhận ra mình có j đó khác những ng bt. có thời gian mình đã phải dùng thuốc điều trị trầm cảm nhưng bản thân mình thấy chẳng cải thiện đc bao nhiêu.

Rất mong các bạn cho mình 1 lời khuyên !

To Cocochan: Bạn có biểu hiện của sự vô tính. Khi vào cộng đồng này dần dần bạn sẽ hiểu rõ về mình hơn.

Vẫn với tâm trạng zui ze và thoải mái...cuối tuần chúc mọi người...zui zơi là zui hỉ.Hum nay bạn bè lại rủ tiệc tùng.Thỉnh thoảng lại có những buổi họp mặt để tào lao...nhưng cực zui.Tự nhiên lại có si nghĩ...mún kiếm 1 người cùng mình...đi dòng dòng ngày thứ 7.....có thể cafe bệt,ăn kem hồ con rùa....rồi ai zìa nhà nấy...kakakkaaa.....nếu có 1 ai đó như thế....thì hạnh phúc bít chừng nào....đôi lúc vớ vẩn...làm như k có ai.K phải là k có...mà rằng là...1 cái zì đó mới lạ....để mình k thấy nhàm chán ý mà....Mà có cũng đc, k có cũng k sao...bình thường thôi.....

Thydang :hãy cứ là mình...và sống zui sống khỏe mỗi ngày nha em.....

]thydang : ôm cái....tình thương mến thương nè...eeeeeee.....k bệt đc thì chị em mình lê lết....chài mưa mà đi ăm kem là....cực kì phê đó em.Chúc em ngày thoải mái và...tràn ngập nụ cười.....

Ai ở xì gòn zô mần wen rùi nhìu chiện chút chút cho zui nha.....

thydang vs Binh Minh : sao thế 2 em?khó hiểu quá nha.....( thông cảm cho chị...già cả...lâu lâu mới hiểu...)

Thydang: sao lại tạm biệt mọi người zậy?Di du lịch à?Đi 1 mình à?Chúc em nhìu may mắn....

Binh Minh : sao im lâu quá zậy em?Bận lắm à?Chúc em làm việc thật sung hỉ.....

Trước khi mình bít ngôi nhà này thì dân chúng rần rần....còn từ ngày mình zô rùi...sao trống vắng thế này!!!!!!!Pùn quá..... chẳng lẽ tại mình chài......

@thydang: :huh: em hiễu câu tạm biệt này mang ý nghĩa gì và em cũng hiểu lý do vì sao, em nghĩ sẽ có 1 lúc nào đó chị sẽ quay lại aven 1 lần nữa, em từng tạm biệt mọi người, khi mới vào diễn đàn, và nữa năm sau khi em biến mất em lại trồi đầu lên :mellow: mọi người vẫn bình thường :mellow: riết rồi em cũng quen với chuyện mình nói mà mọi người chẵng ai ừ hử gì :lol: và em cảm thấy rằng, đa số thích đọc hơn là trả lời lại, và riêng bản thân em, thường mang cảm giác là không dám làm phiền người khác, nên chị đừng suy nghĩ linh tinh, rất nhiều người đang đọc những dòng cảm xúc của chị.

Em từng nghe về câu chuyện của chú mèo kitty, không biết chị có để ý không, chú mèo ấy rất xinh xắn dù rằng không có miệng, vì chú xinh ra là để lắng nghe :wub: em rất yêu quý mọi người dù là mới hay cũ, vì em biết khi em viết linh ta linh tinh vẫn có người dõi theo em dù họ không lên tiếng :cake: hi vọng chị sẽ quay lại đây

@tatto: anh Bình minh nói chuyện rất dễ hiểu :wub: chị tiếp xúc nhiều là hiễu ngay thôi, còn chuyện dân chúng thì, 2 3 tháng mới có 1 cái cm mà rần rần cái gì chị :lol:

hehe, xin lỗi mọi người nhé, có lỗi quá, làm mọi người théc méc, :D, lâu lâu sẽ ghé zô nghía thử, hì hì, tạm biệt thui mừ, hem ngờ được mọi người ưu ái như vậy :wub:

@thythydang: *đá đít* người gì đâu manh động quá, giống em hồi đó :D

:wub: lặn đi chán thì vào tám nhé :cake: ở đây chỉ có bánh này thôi, cho miếng bánh làm hành trang đi lặn đó

đúng là mình thích đọc nhưng ít khi cmt lắm. mình muốn gặp ai đó là mem của AVEN ngoài dời thực kia. Mọi người có ai là dân Bình Dương ko :))

• Like 1

nhok 4:sao tâm trạng zữ zậy em???????

Mấy bữa nay nhìu việc quá,k onl...k 8...k nhìu chiện đc với mọi người.Hum nay rảnh chút,vào Aven thì thấy trống vắng the61.Có lẽ chỉ mới quen bít,chưa đủ thời gian để mọi người xích lại gần nhau....Thôi thì cứ để thời gian trả lời zậy.Chúc mọi người có thêm lòng tin...có nhìu niềm zui....sự lạc quan để sống tốt...sống đúng với con nghười của mình.(bản chất của mình thì rất thoải mái...bạn nào mún làm bạn mình đều hoan nghênh và nhiệt liệt đón chào...)

Xin chào

mình đã đọc, rồi xét bản thân mình như thế nào nhưng vẫn còn phân vân lắm. Trước giờ mình tự nhận mình lưỡng tính, vì trai hay gái mà có tính cách phù hợp với mình là mình đều có tình cảm. Nhưng thực sự rất ít, vì mình cũng không phải người dễ nảy sinh tình cảm. Đã quen 1 boy và 1 les, thì mình cảm thấy bên cạnh les an toàn hơn vì mình nghĩ dù gì thì ham muốn của người đó của ít hơn 1 boy bình thường, khả năng mình bị xâm hại ít hơn. Có thể ôm hôn, nắm tay, vuốt ve người mình thương (chủ yếu để chiều người ta và ko muốn bị xem là quá "khô khan") nhưng quan hệ thì không thể. Không bao giờ ghen, và muốn 1 mối quan hệ bền vững như những người bạn thân thiết, và không có nhu cầu tìm kiếm "bạn tình". Mình không biết có phải mình bị vấn đề về tâm lý không nữa. Cũng không thích lập gia đình hay có con, những thứ ấy không có gì làm mình hứng thú cả.

Từng bị trầm cảm, nhưng không phải do tình yêu mà vì luôn có cảm giác cô độc. Đã thử tiếp xúc với giới les nhưng thực sự thấy lạc lõng. Chỉ có người đó là mình chấp nhận thôi vì bạn ấy chấp nhận mình là chính mình, không đòi hỏi 1 điều gì từ mình cả. Tụi mình giữ mối quan hệ như 2 người bạn thân thiết, quan tâm và chia sẻ với nhau mọi thứ. Mình thôi không tìm hiểu xem mình là ai nữa, chỉ cố gắng sống tốt.

Đôi điều chia sẻ cùng các bạn.

• 2 weeks later...

hi lâu không vào 4rum - do bận lo việc học tốt nghiệp + thi ..... và đi làm sinh viên -có nhiều người mới ghê >"< mà mấy anh chị bạn bè cũ em add yahoo cũng ít thấy ol lúc này là sao dị nè T^T

Đã lâu lắm rùi mới quay zìa...thăm lại chốn xưa.Dạo này bận quá nên k có zô xóm nhà lá của chúng ta.Cũng thấy nhớ nhớ..iu iu...kakaaa.Zìa thăm nhà mà cũng thấy trống vắng quá.Có lẽ ai cũng bận việc mưu sinh.Chúc mọi người lun sống zui,sống khỏe để lun trẻ đẹp nha...

Bạn Quỳnh:sao mình k coi mail of bạn đc.Add yh tattoo.cute để 8 bạn hen....

Chào cả nhà!

Tatoo: lúc này chị xôm tụ quá hén! nhòm qua nhòm lại thấy bài của chị là lăng xăng nhất, hiihi, khuấy động cả lên à!

redwtm: Chào redwtm! thydanggplus ước được như redwtm mà chưa có đây, quanh thydang chỉ là chuyện yêu đương nam nữ, thydang cũng ko thích lập gia đình hay có con, nhưng càng ngày thydang lại càng có cảm tưởng mình yếu đuối,bất lực, ko tự lo cho bản thân mình hay người thân của mình được, thế là cảm giác lo sợ xuất hiện ngày càng nhiều, bạn bè cuối cùng chỉ là bạn bè, cho dù mình có hết lòng vì bạn, nhưng mình không được bạn hết lòng đáp lại, họ vẫn có xu hướng đi tìm tình yêu, thứ cảm giác đó mới đáp ứng cho họ đầy đủ và thỏa mãn nhất. Mọi thứ cứ diễn ra trước mắt và xung quanh, cảm giác lạc lỏng luôn tiếp diễn...Luôn có cảm giác muốn có ai đó cùng chia sẻ mọi thứ, cùng ăn, cùng chơi, hay cùng sở thích, và sẽ có nhau khi cần,,,đây có phải cảm giác bất thường và qua tham lam? Bạn thân rùi cùng vì người iu mà bỏ ta, rùi họ cũng sẽ có chồng, có vợ, có con, và bận rộn cả tâm trí với ngôi nhà nhỏ..Chủ đề cuộc tâm sự của họ là cảm nhận của iu đương, kinh nghiệm gia đình, con cái, và đó là những thứ mình ko quan tâm thì làm sao mà gần nhau cho được, có khi lại còn gây việc ghen tuông, hay tự rước họa vào thân....

Khi vui cũng ko biết nói với ai, mà có nói đôi lúc cũng chẳng ai hiểu, khi lạc lỏng cô đơn, hay khó khăn cũng không thể có ai đó để chia sẻ, mà dường như chẳng có cảm giác an tâm tin tưởng ai, cho dù đó là người iu..Dẫu biết rằng cuộc đời này chỉ có bản thân ta đồng hành với ta đến hơi thở cuối cùng, nhưng làm sao tống cổ cái cảm giác lạc lỏng "đáng ghét" đó?! Phải chăng nghĩ quá nhiều cho bản thân?

Chúc cả nhà có cuộc sống như ý!

Mr.Antibiotics

Lâu lắm mới vào diễn đàn ,nói thật ,ngày trước mình ko thích diễn đàn này lắm vì mỗi lần vào diễn đàn mình lại làm mình suy nghĩ nhiều hơn về giới tính của mình. Vì mình tuy là as nhưng vẫn luôn muốn có cuộc sống của 1 người bình thường........gần đây.....đúng ra là cứ 1 thời gian ổn định tâm lý thì mình lại có 1 thời gian cảm thấy chán nản ,chán khi cứ phải sống với cái vỏ bọc ,khi cứ phải tỏ ra 'bình thường".....cảm thấy cô độc quá

Mình là nam ,đang là sinh viên ĐH ở TPHCM ,là Hetero-Asexual. Mình cũng nói thẳng, mình ko phải nhà báo. Mình đang muốn gặp mặt với ai đó cho đỡ buồn.

À nhân tiện đây mình cũng muốn hỏi thêm: mình vẫn chưa hiểu lắm về các khái niệm.....vì tiếng anh mình dốt đặc. Mình là nam ,ko thích tình dục nhưng vẫn cảm thấy yêu và thích con gái vậy mình là romantic-asexual (vô tính lãng mạn ) ,vài tháng trước bạn Blue-Diamon có đưa 1 bài nói sơ qua về các khái niệm ,trong đó mình thấy có đoạn nói đến ACE ( quân ách pích ) có phải là chỉ romantic as ko nhỉ ?

Ace

Ace is a popular nickname for an Asexual person. It is a phonetic shortening of “asexual”, and has lead to some symbolism regarding the playing card “ace”. Some asexuals use the Ace of Spades or Ace of Hearts to represent their orientation (Note: Ace of Hearts is more commonly used for “romantic-A’s”, whereas a more reserved Ace would use the Spade).

Ace là tên gọi phổ biến cho một người vô tính. Ace là cách phát âm ngắn gọn của “asexual” làm liên tưởng đến hình ảnh con bái Ách trong bộ bài Tây. Một số người vô tính sử dụng con bài ách pích hoặc ách cơ để thể hiện xu hướng của mình (Ghi chú: Ách cơ thường được dùng cho “những người vô tính lãng mạn”, trong khi một số người vô tính kín đáo khác sẽ dùng lá bài Ách pích).