Jump to content

Asexual in Vietnam

Recommended Posts

Hi there! I'm newbie and 28 years old. I have learned german for 2 years and now study master in the west of Germany. I have grown in Vietnam and wasn't interested in sex topics so I just know that I'm a asexual recently. Nice to meet you guy!

Tất nhiên là mình nói được tiếng Việt nhưng đây là diễn đàn quốc tế nên nghĩ k nên biến đây thành khu vực chỉ nói tiếng Việt. Có pm gia nhập hội trên fb nhưng chả thấy ai ý kiến gì nên chuyển sang hoạt động ở đây vậy. Tài liệu về asexual tiếng Việt còn rất ít và nhiều bài báo viết chưa chính xác, thiết nghĩ các bạn nên chịu khó giao lưu + tìm hiểu bằng tiếng Anh nữa.

• Like 1
  • 2 months later...
Sói Cassie

Hi there! I'm newbie and 28 years old. I have learned german for 2 years and now study master in the west of Germany. I have grown in Vietnam and wasn't interested in sex topics so I just know that I'm a asexual recently. Nice to meet you guy!

Tất nhiên là mình nói được tiếng Việt nhưng đây là diễn đàn quốc tế nên nghĩ k nên biến đây thành khu vực chỉ nói tiếng Việt. Có pm gia nhập hội trên fb nhưng chả thấy ai ý kiến gì nên chuyển sang hoạt động ở đây vậy. Tài liệu về asexual tiếng Việt còn rất ít và nhiều bài báo viết chưa chính xác, thiết nghĩ các bạn nên chịu khó giao lưu + tìm hiểu bằng tiếng Anh nữa.

chào chị ^^

lâu rồi em mới vào lại forum,

cá nhân em thì lại nghĩ đây là topic dành cho Ase ở Việt Nam, mà không phải Ase nào cũng có thể sử dụng tiếng Anh tốt, điển hình là em, nên thôi cứ tiếng mẹ đẻ mà dùng ^_^

em cũng rất rất muốn tham khảo thêm các tài liệu liên quan bằng tiếng Anh, nhưng... lực bất tòng tâm. khả năng về ngoại ngữ của em thì.... thôi không nói đến T_T

các bài báo ở Việt Nam hiện nay mục đích dùng để câu like là chính, còn nội dung thì....

à, nếu được, chị có thể giúp em dịch tài liệu qua tiếng Việt được không ạ?

p/s: nick facebook của em cũng giống nick này luôn, không biết nick của chị là gì ạ? em mong được kết bạn với chị

• Like 1
  • 3 weeks later...
minhtrang169

Chào mọi người. Em là Minh Trang, nữ, 22t, sinh năm 94, học xong đh ngoại thương đang chờ lãnh bằng. Em dự định là sẽ làm việc tại tp hcm.

Em nghe nói đến người vô tính trên báo, tạp chí từ lâu nhưng chỉ là lướt qua. Đến bây giờ em mới có chiều hướng nghi ngờ mình là người vô tính.

Em thích những mối quan hệ tình cảm, bạn bè trong sáng, đơn giản là ăn uống và chia sẻ nhau những câu chuyện buồn vui trong cuộc sống. Em quen bạn trai thì thích ôm, nắm tay, hôn thì ko cảm giác gì lắm tuy cũng thích nếu như nó gắn kết được mối quan hệ. Em cực kì mệt mỏi và ghê sợ chuyện làm tình, sex. Em nghĩ sau này mà e có lấy chồng chắc cũng xxx cho có con rồi thôi. Mà giờ e còn ko mún trách nhiệm con cái, mang nặng đẻ đau nữa cơ hic hic.

Tính cách của em vừa dễ vừa khó. Em không câu nệ hay bắt lỗi ai nặng nề. Nhưng mà rất khó để em có thể thấy mình có cảm giác gần gũi, thân thiết ai đó. Có giai đoạn em cực kì cô đơn và muốn kết bạn bừa với bất kì ai để hết cô đơn. Nhưng mà điều đó chỉ tổ làm mọi người xa cách em mà thôi hic hic.

Vài dòng ngắn ngủi giới thiệu với anh chị em cô bác gần xa. Mong được kết bạn với mọi người lắm vì em nghĩ mình có thể không cần sex nhưng rất cần tình bạn chia sẻ, thấu hiểu. Nếu mọi người có gặp gỡ offline ở khu vực tp hcm e rất vui nếu được tham gia. Fb của em là Minh Trang Dang Thi ^_^ ;) :o :) :) ;)

Candle stick

Xin chao moi nguoi, minh la nguoi moi vao dien dan

Minh luon tim kiem mot dien dan Asexual in Viet Nam. Ban nao biet cho minh voi

• 3 weeks later...
CandyKcandyK

Hi everybody!

I'm a new member in this forum. I want to explore myself because I'm just a little bit doubt about my gender. I realize the diffences in my soul and it just can be asexual. Of course. Actually, I want to make friends with the others like me. It's the way for me to understand myself and to come to the world I want.

Hope to receive responses from you-my friends!

Love and fiece!

Mình là người Việt Nam, mình 20 tuổi ùi mà như con nít ak! Chưa từng yêu và cũng chưa từng nghĩ tới s*x. Thật ra mình từng nghĩ mình là người lưỡng tính, vì mình có cảm giác với cả hai giới nhưng khi nghĩ tới chuyện qhtd thì mình sợ vô cùng. Với nữ giới có lẽ đỡ sợ hơn, còn với người đồng giới thì đó rõ ràng là cơn ác mộng. May thay mình tìm ra định nghĩa về asexual, và có lẽ mình nên tìm hiểu. Nhưng có lẽ còn chút gì đó mình còn chưa thông suốt nên mình muốn kết bạn nhiều hơn để có thể hiểu rõ hơn những điều phức tạp đang xảy ra với mình! Thân!

• 5 months later...

Chào mọi người ạ!

Em là nữ, 21 tuổi.

Em chưa từng trải nghiệm hẹn hò nên không chắc lắm về thiên hướng giới tính của mình thực sự là vô tính hay chỉ là chưa tìm thấy người phù hợp.

Bản thân em cũng từng say nắng, yêu đơn phương người khác giới bình thường nhưng chưa bao giờ có kỳ vọng hay suy nghĩ việc đi xa hơn là được chăm sóc và ở bên cạnh người mình thương.

Cá nhân em ngay từ rất nhỏ đã không thích skinship hay người khác nhìn cơ thể mình khi không mặc quần áo (dù đó có là em gái, cha mẹ hay ông bà). Lớn lên vì tính chất phải đi học trọ cũng như ngành học phải giao tiếp nhiều nên giờ với em việc ôm hay nắm tay người khác đã dễ thở hơn nhiều (em còn có xu hướng thích ôm người khác - vì cảm giác được chia sẻ rất dễ chịu). Tuy nhiên lúc này lại nhận ra khuynh hướng ghét nhắc đến những thứ liên quan đến 18+, nói ở góc độ khoa học thì không có vấn đề gì lắm, nhưng nếu ở góc độ cá nhân em cực kỳ khó chịu, thậm chí bạn bè chỉ đùa vui cũng phản ứng rất gay gắt.

Em hoạt động nhiều trên facebook hơn là các diễn đàn, nên rất mong các anh chị có thể chia sẻ giúp em link group hoặc admin của group để có cơ hội tìm hiểu thêm về bản thân được không ạ ?

Cảm ơn mọi người nhiều <3

• 1 month later...

Chao moi nguoi, minh ten Sam (khong phai ten that vi minh thay khong thoai mai), gioi tinh nu, 20 tuoi, ly do minh tham gia dien dan la de xac dinh chac chan gioi tinh cua minh. Minh luon nghi minh la bi vi minh cam thay suc hut lon doi voi co the nu gioi, tuy nhien, giong cac co gai khac, minh cung mong muon co mot tinh yeu lang  man voi nguoi khac gioi nhu trong tieu thuyet, nhung do la truoc khi minh biet ve vo tinh. Minh co mot nguoi ban gai cu, chung minh tham chi da nghi den chuyen quan he, nhung den buoc cuoi cung, minh lai la nguoi chu dong rut lui, li do luc do la vi minh cam thay so. Minh nghi rang co gi do sai voi minh, nen mot thoi gian minh khong dam noi voi ai chuyen nay. Sau do cong dong IGBTQT bat dau duoc nhieu nguoi don nhan hon, minh cung cam thay thoai mai hon va bat dau thang than nhin nhan gioi tinh cua minh, nhung minh van cam thay khong chac chan ve ban than. Chinh vi vay minh tham gia dien dan de tim kiem nhung nguoi giong minh, cung trai nghiem nhu minh, va cung de chac chan hon ve ban than minh.

• Like 1
  • 1 month later...
  • 3 weeks later...

Mấy nghìn năm rồi mới trở lại diễn đàn, xem ra vẫn đìu hiu như xưa ! Thôi coi như quay lại phủi bụi vài cái rồi đi vậy :D

À để lại một miếng bánh chứ nhỉ :cake:

• Like 1
  • 3 weeks later...

Chào mọi người,

Mình là nữ sinh năm 89. Tuổi này thì khá cao rồi nên là cũng ít nói chuyện lười giao tiếp, nhưng đại khái là cũng muốn làm quen với các bạn nữ vì mình thích các bạn nữ hơn. Trước thì cũng có làm quen chơi thân với vài người nhưng tới tuổi thì họ yêu đương lấy chồng nên là không lâu bền. Không biết là có nhóm nào giao lưu nói chuyện cho đỡ buồn không nhỉ, cho mình vào ngồi nghe các bạn nói là mình vui lắm rồi :)

• Like 1
  • 2 weeks later...
On 3/13/2017 at 8:53 PM, Van Nguyen said:

Chào mọi người,

Mình là nữ sinh năm 89. Tuổi này thì khá cao rồi nên là cũng ít nói chuyện lười giao tiếp, nhưng đại khái là cũng muốn làm quen với các bạn nữ vì mình thích các bạn nữ hơn. Trước thì cũng có làm quen chơi thân với vài người nhưng tới tuổi thì họ yêu đương lấy chồng nên là không lâu bền. Không biết là có nhóm nào giao lưu nói chuyện cho đỡ buồn không nhỉ, cho mình vào ngồi nghe các bạn nói là mình vui lắm rồi :)

Thế có phải là "đồng bọn" với tụi này không đấy? Ở đây tất cả đều là "bạn" khái niệm nam - nữ nhạt nhoà lắm.

Có phải những "a" như chúng ta thường thức rất khuya nhưng vẫn trẻ hơn tuổi? Có lẽ vì năng lượng rất thừa mà rất ít người có say mê khoa học kiểu Newton nên chúng ta khó ngủ chăng? Cái này là điều đáng lo hay đáng mừng?

• 2 weeks later...
On 3/26/2017 at 8:55 PM, Van Nguyen said:

Nhưng mà tớ vẫn có xu hướng thân thiện với nữ hơn, nữ với nam thì làm gì có chủ đề chung mà nói :D

Sao lại không có chủ đề chung? Như tớ thích làm đẹp này, thích chăm sóc nhà cửa, cây cảnh, chơi với trẻ em. Ngoài ra, mấy trò nữ công gia chánh như đan lát, thêu thùa, nấu ăn, tỉa rau củ quả, ngồi ngắm mưa rơi bên cửa sổ, chải lông cho chó mèo,... hoặc múa tớ cũng làm được này...Hay "chủ đề chung" là một khái niệm kiểu "làm thế nào để đá đểu một cô gái khác?" :D

Mấy cái cậu thích tớ đều không quen =__=||||

Tớ thích ăn ngủ phim đánh nhau và lấy lòng mấy cụ già phúc hậu, những cái khác đều là sở thích tức thời, mà chắc tại vậy nên là giờ mới ít bạn.

lonewolf_mw2

Tôi mới tham gia cộng đồng này. Nói cho chính mình nghe vậy. Tôi là người học toán và triết học, là người vô thần. Tôi mắc một vài hội chứng tâm lý như chứng sợ xã hội, rối loạn ám ảnh cưỡng chế, rối loạn lưỡng cực,.. vậy nên rất đơn độc, có ai ở đây giống tôi không vậy!

• Like 1
On 4/6/2017 at 8:18 AM, Van Nguyen said:

Mấy cái cậu thích tớ đều không quen =__=||||

Tớ thích ăn ngủ phim đánh nhau và lấy lòng mấy cụ già phúc hậu, những cái khác đều là sở thích tức thời, mà chắc tại vậy nên là giờ mới ít bạn.

Vậy thì cần gì phải giao lưu với ai, giao lưu với cái chăn và cái gi ường. Các cụ già không hay lên mạng đâu - vào trang này càng xa xỉ hơn, nên bạn lên đây sai chỗ rồi, hãy bước ra ngoài với ống điếu, một ống bơ cũ gỉ sét, đi chiếc xe đạp không phanh để giao lưu với các cụ già.

• Like 1
SmokeUnicorn

Anh SuperThin dạo này vẫn lên đây thường xuyên nhỉ ! ^^

Lâu lắm rồi không gặp lại anh, mà chắc anh cũng chẳng nhớ em là ai. Dạo này anh thế nào rồi ạ ? Anh còn giữ liên lạc với các bạn khác không ?

• Like 1
  • 2 weeks later...
  • 3 months later...
On 24/2/2017 at 10:24 PM, SmokeUnicorn said:

Mấy nghìn năm rồi mới trở lại diễn đàn, xem ra vẫn đìu hiu như xưa ! Thôi coi như quay lại phủi bụi vài cái rồi đi  :cake:

Mình tham gia từ 2011

• 2 weeks later...
  • 2 months later...
  • 4 weeks later...
On 4/14/2017 at 9:59 PM, SmokeUnicorn said:

Lâu lắm rồi không gặp lại anh, mà chắc anh cũng chẳng nhớ em là ai. Dạo này anh thế nào rồi ạ ? Anh còn giữ liên lạc với các bạn khác không ?

Nhìn nick thì hem nhớ ra, nhưng nếu nhìn thấy mặt (qua hình hoặc ngoài đời) sẽ nhớ thôi. AVEN thời "khủng long" có một nhúm mấy mống, sẽ nhớ ra thôi...

Đang là mùa Đông, có ai có cùng sở thích Cà phê trứng hem ta?

• 2 weeks later...

Chào mọi người. t là nữ, sn 89, đang trong quá trình đi tìm bản ngã của của bản thân. trước đây t lười không yêu đương gì, nên có không chú ý lắm, nhưng gần đây khi quan sát bản thân mình nhiều hơn, t phát hiện ra bản thân không có hứng thú với tình dục, và khi tìm hiểu t nghi ngờ mình là người vô tính. T vẫn có thu hút về mặt giới tính tức là vẫn có nhu cầu yêu đương, ôm, hôn. Nhưng tuyệt đối không thích tình dục, không ghê sợ nhưng cũng không thích và không có ham muốn. 

Mong được trò chuyện với mọi người nhiều hơn để hiểu rõ về bản thân. 

• Like 1
  • 1 month later...
On 12/13/2017 at 4:44 PM, SuperThin said:

Nhìn nick thì hem nhớ ra, nhưng nếu nhìn thấy mặt (qua hình hoặc ngoài đời) sẽ nhớ thôi. AVEN thời "khủng long" có một nhúm mấy mống, sẽ nhớ ra thôi...

Đang là mùa Đông, có ai có cùng sở thích Cà phê trứng hem ta?

He he, em tên Bảo, đã từng gặp anh hồi sinh nhật anh cách đây 7 năm ở quán cà phê gì em quên tên ở trong ngõ trên đường đinh tiên hoàng gần cầu bông, đó cũng là lần đầu tiên em gặp mọi người trong giới của mình, em thì chắc xếp vào thế hệ hậu "khủng long" của anh, sau đó em có đi vài lần nữa nhưng hình như không có anh thì phải, còn đến giờ thì mất liên lạc nhiều quá, mọi người cũng rời diễn đàn nhiều rồi, cảm thấy có chút buồn.

Anh đang ở HCM ?

• 2 months later...

Mình vô Group, từ 2012. đến giờ thì quên nick nên làm cái mới. 
Có vẻ như, cần đào lại những kiến thức mà các đại trưởng cự đã post từ đầu~! 
May ra có chút j nhộn nhịp chăng! 

Chào mọi người, mình là nữ sinh năm 90, đã 28 tuổi rồi nhưng vẫn độc thân, thậm chí còn chưa từng có cảm giác yêu với ai, gặp bạn nam thì mình không bao giờ có cảm xúc mang tính yêu đương gì mà chỉ đơn thuần muốn coi họ là bạn, mình cũng không thích nữ, dù với giới tính nào thì mình cũng không hề có cảm giác mang xu hướng tình dục, nắm tay ôm ôm mình còn chịu được, nhưng nếu hôn hay nhiều hơn thì mình muốn nổi da gà. Giờ gia nhập cộng đồng, hi vọng kết được nhiều bạn giống như mình.

• Like 1
SuperThin
On 2/7/2018 at 9:46 PM, SmokeUnicorn said:

He he, em tên Bảo, đã từng gặp anh hồi sinh nhật anh cách đây 7 năm ở quán cà phê gì em quên tên ở trong ngõ trên đường đinh tiên hoàng gần cầu bông, đó cũng là lần đầu tiên em gặp mọi người trong giới của mình, em thì chắc xếp vào thế hệ hậu "khủng long" của anh, sau đó em có đi vài lần nữa nhưng hình như không có anh thì phải, còn đến giờ thì mất liên lạc nhiều quá, mọi người cũng rời diễn đàn nhiều rồi, cảm thấy có chút buồn.

Anh đang ở HCM ?

Ồ, trí nhớ Bảo tốt thật đấy. Thực sự là mình có nhớ việc đi đến quán cà phê đó, còn những ai có mặt ở đó không sao nhớ nổi luôn. Nhớ là quán cà phê hình như là có đàn pinano, guitar cho khách tự chơi nếu thích, không khí thật ấm cúng. Thời gian trôi nhanh & xóa nhòa tất cả.

Mình không còn ở Sài Gòn nữa. Còn Bảo, hiện giờ ở đâu, làm gì? À, mà có phải Bảo là một gã vai u thịt bắp, siêng tập gym không nhỉ? Và từng đi du học/ đi làm gì đó ở nước ngoài?

• 2 months later...

Một thời để "khai quật mộ cổ", có ai xuất hiện trong này? https://groups.google.com/forum/#!forum/asexual-in-vietnam